Hii eh, oh. Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi, yanayokujia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu ni Sandei Shomari. Tunasikia pia kupitia washirika wetu Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko nchini DRC tunasikia kupitia Radio Butembo na Radio Progress mjini Bunya. Na katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jaridi la wiki ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yanayotokea ya Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Wagombea urais nchini Marekani, Kamala Harris na Donald Trump wanaendelea na harakati zao za mwisho mwisho kuelekea uchaguzi wa Jumanne wiki ijayo ambao unaelezwa kama wenye ushindani mkali zaidi wawili hao wanahutubia mikutano ya kampeni katika majimbo mbalimbali mbali, hasa yale ambayo utafiti unaonyesha ndio atakayoamua mshindi wa kinyang'anyiro hicho. Ikiwa ni wikendi ya mwisho kabla ya uchaguzi wa rais wa Marekani, wagombea hao wamekita kambi katika majimbo muhimu, kuwa rai wapige kura kujitokeza kwa wingi, wakifanya mikutano katika majimbo kama Michigan, Wisconsin na hii leo wakiwa North Carolina. Jumamosi, wawili hao wanafanya mikutano katika jimbo hilo, ikiwa ni mara ya nne kwao kufanya mikutano ya kampeni katika jimbo moja kwa wakati mmoja kwa siku moja. Hii ikiashiria jinsi baadhi ya majimbo yanavyopewa umuhimu na viongozi hao kuelekea uchaguzi wa Jumanne. Harisi, katika mikutano yake ya kampeni kwenye jimbo la Michigan na kwingineko ambako amekuwa mara kwa mara akiandamana na baadhi ya nyota wenye ushawishi, amekuwa akisisitiza umuhimu wa umoja na demokrasia. Harris pia alitarajiwa kutembelea majimbo mengine akisisitiza dhamira yake ya kulinda haki za uzazi na kadhalika kushughulikia mabadiliko ya hali ya hewa na katika kwingineko, ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba ni kinyang'anyiro kikali bila tofauti kubwa kati ya wagombea hao wawili kwenye majimbo muhimu. Na Rais Donald Trump ameendelea kumkosoa mshindani mpinzani wake Kamala Harris, akisema kwamba hana uwezo na kwamba atavuruga Marekani zaidi ya ambavyo ameivuruga kufikia sasa kwa maneno yake na kueleza kwamba Amerika itakuwa kuu, bora, shupavu, tajiri, salama, na yenye nguvu kuliko hapo awali iwapo wamarekani watamchagua. Kwingineko, kiongozi mkuu wa Iran leo Jumamosi alitishia Israeli na Marekani kwa kile alichosema kitakuwa ni jibu kali juu ya mashambulizi dhidi ya Iran na washirika wake. Ayatola Ali Hamenei amezungumza huku maafisa wa Iran wakizidi kutishia kufanya mashambulizi mengine dhidi ya Israeli baada ya ali lile la Oktoba 26 dhidi ya jamhuri hiyo ya Kiislamu ambalo Uh, lililenga vituo vya kijeshi na maeneo mengine na kuua takriban watu watano. Mashambulizi yoyote zaidi kutoka pande zote mbili yanaweza kuwa na athari zaidi katika eneo la Mashariki ya Kati ambalo tayari linashuhudia vita vya Israeli na Hamas katika ukanda wa Gaza, na vilevile vile uvamizi wa ardhini wa Israeli nchini Lebanon, na kumaliza unaweza kuwa mzozo mpana zaidi wa kikanda. Kiongozi huyu wa Iran hakufafanua juu ya muda wa shambulio lililotishiwa wala litalenga wapi hasa. Jeshi la Marekani linafanya kazi katika eneo lote la mashariki ya kati, huku baadhi ya wanajeshi sasa wakisimamia mfumo wa ulinzi nchini Israeli uitwao THAAD. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ofisi ya waziri mkuu wa Mauritius inasema kwamba hatua ya, ya kufunga mitandao ya kijamii ni muhimu kwa usalama wa kitaifa, lakini wakati ofisi hiyo ikieleza hayo, kumekuwa na ukosoaji kutokana na hatua hiyo ya kufunga mitandao. Mamlaka ya mawasiliano ya Mauritius imeamuru kwamba mitandao yote ifungwe E, hu, ili kuanzia Ijumaa hapo jana hadi tarehe mosi, e, tarehe kumi na moja mwezi wa Novemba a, siku moja tu baada ya uchaguzi mkuu katika taifa hilo. Hatua hiyo imechukuliwa wakati nchi ikikabiliwa na kashfa za mawasiliano ya watu maarufu kunaswa na kuwekwa wazi katika mitandao ya kijamii. Waandishi wa habari wasiokuwa na mipaka wamesema mawasiliano ya watu ishirini Yamekiwemo, wakiwemo wanasiasa, polisi na mawakili, waandishi wa habari na wanachama wa mashirika ya kijamii yamenaswa na kuwekwa kwenye mitandao ya kijamii tangu katikati kati mwa mwezi Oktoba. Na shambulizi dhidi ya mji wa kati ya, mji huko Israeli mapema Jumamosi lilijeruhi watu kumi na moja huku kiongozi mkuu wa Iran akiapa akujibu mashambulizi ya Israeli ya wiki iliyopita. Shambulio la alfajiri katika mji wa Tira ambalo lilifuatia ving'ora vya mashambulizi ya anga katikati mwa Israeli lilikuwa mojawapo ya mashambulio kadhaa kutoka Lebanon mapema asubuhi. Mengi ya makombora hayo yalinaswa na mfumo wa ulinzi wa anga wa Israeli THAAD, huku mengine yakitua katika maeneo ambayo hayakuwa na watu. Jarida la Wikendi. Ni wikendi nyingine, tunakukaribisha kwenye jarida la Wikendi, kipindi ambacho kinatayarishwa kwa ushirikiano wa VOA, Azam TV na Citizen TV. Wiki hii tunaangazia siasa za Marekani kuelekea Novemba 5, ambapo wapiga kura watakuwa na fursa nyingine ya kuamua nani anaongoza White House. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa makao makuu ya Sauti ya Amerika, VOA Washington DC. Karibu kutoka Azam TV Dar es Salam, Tanzania. Mimi ni Ivona Kamuntu. Kabla ya kuanza mjadala wetu, tuungane na Huba Abdi kwenye taarifa hii. Wagombea wakuu wa urais katika uchaguzi wa Marekani, Kamala Harris na Donald Trump wanamalizia kampeni kuwavutia wapiga kura upande wao kuelekea Jumanne, Novemba tano, huku ukusanyaji maoni ukionyesha kwamba ni vigumu kutabiri mshindi. Harris na Trump wamekita kambi na kufanya kampein katika majimbo yenye ushindani mkubwa kuwashawishi wapiga kura ambao labda hawajafanya uamuzi wa mwisho. Wanazunguka katika majimbo manane ya Michigan, North Carolina, Arizona, Nevada, Georgia, Nebraska, Pennsylvania na vilevile vile Wisconsin. Uchumi, gharama ya maisha, haki ya wanawake kutoa wa mimba uhamiaji na sera ya mambo ya nje ni mambo makuu yanayoangaziwa sana na wagombea wakuu wa urais nchini Marekani. Kamala Haris anamalizia kampeni kwa kumwangazia sana Trump, akidai kuwa mgombea huyo anachukulia wapinzani wake wa kisiasa kama maadui yanayotaka kuwafunga jela na kwamba ana machungu ya kulipiza kisasi kwa maadui wake wa kisiasa. Harris anasema kwamba endapo atachaguliwa atashirikiana na wapinzani wake wa kisiasa na kuwa rais wa Marekani wote. Ameendelea kuwakumbusha wapiga kura kuhusu uvamizi wa bunge Januari 6, ambapo lawama zimeelekezwa kwa Donald Trump. Rais wa zamani Barack Obama na mkewe Michelle Obama wamejitokeza kumpigia kampeni Haris, huku wakieleza wapiga kura umuhimu wa kumchagua Kamala Haris na kuwataka Wademokrat kujitokeza kwa wingi kupiga kura you know place... Donald Trump anamalizia kampeni yake kwa kuambia wapiga kura kwamba analenga kuwaokoa marekani kutoka kwa kile anachodai kwamba ni kampeni ya chuki kutoka kwa mpinzani wake Kamala Harris na kusafisha anayodai ni makosa ya utawala wa rais Joe Biden na makamu wake Kamala Harris hasa katika masuala ya uhamiaji na uchumi. Kufikia sasa, zaidi ya wa wapiga kura milioni 55 wamemaliza kupiga kura, e, ikiwa ni jumuisho la waliopiga kura katika vituo na waliofanya hivyo kwa njia ya posta. Hoba Abdi, jarida la Wikendi. Asante, Huba. Sasa, kutusaidia kuchambua hili, Denis Konga, mchambuzi wa siasa, utawala na uhusiano wa kimataifa, yupo katika studio za Azam TV Dar es Salaam, Tanzania. Kwenye Skype tunamtarajia Amini Mwidau. Kumekuwa na matatizo kidogo ya internet na utarajia kwamba hataungana nasi. Denis, nianze na wewe. Kufikia sasa, ukusanyaji wa maoni hauonyeshi kwamba kuna uwezekano wa kupata mshindo wa moja kwa moja kati ya Donald Trump na Kamala Harris, uchaguzi ambao ushindano wake ni mkubwa zaidi. Waafrika na wanaochambua siasa za Marekani, Afrika, ikitiliwa maanani kwamba ni siasa zinaguuza kila pembe ya hii dunia, wanasemaje? Wanauangaliaje uchaguzi wa Marekani? Kwanza kutokana na kwamba yeye kwa maana nchi ya Marekani amekuwa mstari wa mbele akizishawishi nchi nyingi duniani zifuate mifumo ya kidemokrasia. Kwa hiyo uh, unakuwa unaangaliwa katika mfumo wa kwamba wao kama viranja, inatakiwa waoneshe mwanga, waoneshe uelekeo ya kwamba kweli wananchi ndio wanashiriki kuweza kutengeneza serikali. Hiyo ni suala la kwanza, lakini suala la pili ni kwamba wao ndio vinara, tunaweza tukasema kwenye mambo ya, ya, ya, ya, ya matumizi kwa mfano ya uchumi, wako mbele, ndio taifa la kwanza kiuchumi kwa mataifa, liko mbele kwenye kutumia nguvu kwenye maeneo mengi kushahidisha kulazimisha wakati mwingine mabadiliko mbalimbali. Kwa hiyo inapotokea kuna mabadiliko ya serikali, watu wanakuwa na maswali mengi kwamba je, kutakuwa kuna unafuu kupitia kwenye serikali hiyo au kutokuwa kuna uh, mwendelezo wa enzi. Na tumekuwa tukijua na tukisema mara nyingi kwamba wao siku zote wana, ma, wana maslahi ya kudumu Marekani, kama nchi wana maslahi ya, ya kudumu hawa, haijalishi ni kiongozi gani yuko au ni chama gani kiko madarakani. Lakini mara nyingi tumekuwa na unafuu kwa nchi nyingi za Kiafrika kwamba uongozi wa Democrats unapokuwa huko huko uh, madarakani kidogo unakuwa unafuu, ila wakati mwingine tumeona uh, kuna unafuu kwa kuambiwa ukweli sana watu wa Republican wanapokuwa uh, kwa madarakani. Kwa sasa bado bado maswali ni mengi kwa sababu serikali ni ile ile ya nchi ya Marekani, haijalishi ni chama gani kipo kinaongoza, uh, kinaongoza nchi kwa kusema kweli. Na hapo hapo Konga eh, katika kuendeleza hilo hilo swala la eh, Afrika inavyofuatilia uchaguzi huo wa Marekani umeainisha kwamba unafu unaonekana mara nyingi kwenye demokrat, lakini demokrats ambayo ipo madarakani chini ya rais Joe Biden, ukiangalia hakuwa sana mpenzi wa Afrika. Hata umeangalia mataifa ambayo eh, ameyatembelea ni machache zaidi, lakini vilevile eh, angalau hata rais William Ruto amepata nafasi ya kwenda kwa ukanda wa Afrika mashariki. Eh, hii mizania waionaje? Tunaweza tusimwone Biden kwa maana ya kwamba kuja Afrika kwenye nchi nyingi, lakini viongozi wake ambao wanamsaidia kazi wamekuwa uh, mara nyingi wakipita huko hata yule waziri ambaye anaangalia mambo ya Afrika amekuwa mara nyingi akishiriki kwenye mambo mengi ya Afrika. Ukiacha hiyo, bado misaada imeendelea kuwepo kwa sababu kuna watu, nazungumza maslahi. Marekani wana maslahi makubwa sana ndani ya Afrika, wanaangalia vitu vingi hapa. Wanatafuta uh, madini, vitu hivi ambavyo wanaweza kavitumia kwenye maendeleo ya kwao, ambayo mengi yanapatikana Afrika. Kwa hiyo haiwezekani ukaiacha serikali ya Marekani, pamoja na kwamba uongozi mkuu unashindwa kuonesha moja kwa moja kwamba wanaiunga mkono Afrika. Lakini si kweli kwamba wameacha kabisa Afrika, maana kufanya hivyo watakuwa anafanya kosa. Na ukumbuke mshindani wake mkubwa wa Marekani ni nchi ya Uchina. Sasa hmm, Uchina anaonyesha udhibiti, anaonyesha kuwa karibu sana na Waafrika kwa Marekani lazima naweza kukimbia, na unakuta hata hata kiwango cha misaada kwenye maeneo yale uh, ya kimkakati na Marekani pia wameingiza. Ukiangalia kujenga miundombinu, wanaongeza kiasi cha pesa kwa nchi nyingi za Kiafrika. Kwa nini? Kwa sababu wanajua akikosea hapo naye atakuwa anashindwa kuweza kupata uh, rasilimali kutoka katika Afrika hasa katika ukanda, hata kwetu huku nchi ya Kongo, Angola, unaangalia uh, hata Tanzania hapa bado ni eneo la kimkakati sana kwa nchi ya Marekani, kwa hajaacha hawajaacha kufanya hivi. Hata Kamala Harris nafikiri nakumbuka alikuja mm, hapa mm -hmm. kwa nini alikuja mm. hapa ni kwa sababu hiyo hiyo, ni masuala ya kimkakati. Kwa nini nazungumza uh, president Ruto, rais Ruto kwenda Marekani, si kweli? Kwa sababu Ruto anataka kwenda kule kwa ajili ya interest za kwake, lakini pia umarekani unafahamu kwamba wanatafuta rafiki wa kimkakati kwenye eneo hili la kwetu, kwa sababu bado nchi za kwetu zinatakiwa sana maendeleo kama Dennis linasumbua vichwa wengi no, kwamba Di... anayepata kura nyingi zaidi za wapiga kura sio mshindi moja kwa moja, ila anabidi asubiri apate kura za wajumbe mia mbili sabini <laughs> na ndio hapo sasa ugumu na uh, unapotokeza kwenye demokrasia ya Marekani, kwa sababu sio kura za wengi ambazo zinaamua, isipokuwa ni kura za watu wachache, na ndio maana ugundua wa sasa hivi wanapigana kwenye yale majimbo nane mm. Kwa nini? Kwa sababu haya majimbo ni yale ambayo hayana msimamo mmoja mm, kwa moja inaitwa swing state. Kwa hiyo mtu yote ambaye anaweza akakusanya kura za kutosha kwenye majimbo nane ana nafasi kubwa sana ya kuweza kutangazwa kuwa ni rais, kwa sababu anaweza kaifikia hiyo threshold ya 270 unaona, kati ya kura 538. Na sasa ukiangalia utagundua kabisa kwamba tayari watu wameshajua majimbo yapi. Kwa mfano California, tunajua itaenda upande gani, Texas tunajua itaenda wapi, unaangalia Florida. Haya ni majimbo makubwa, ni jimbo la California ambalo lina hamsini na nne kwenza wachache ukienda Texas ni kura arobaini na hata huku Florida ni kura arobaini hii haya ni maeneo yenye watu wengi, lakini pia yana ushawishi na haya tushajua yanaenda wapi eh? Sasa, kwa hiyo haya majimbo nane yaliyobakia, haya ndio ambayo yanaweza yakamua, lakini mpaka sasa hivi bado hatujapata picha halisi, kwa sababu hata ukiangalia hizi uh, kura za, uh, za kujaribu kutafuta nani na, uh, uh, uh, yupo mbele kwenye polls unagundua kwasa bado kuna ushindani mdogo majini, ni moja tu, huyu arobaini na nane, huyu arobaini na saba. Ikiongezeka kidogo, bado inabakia ni pale pale. Kwa bado mpaka siku ya mwisho, mimi naamini ndio tutajua kabisa ni nani ameweza kushinda kwa hakika. Mm. Na bado ni mapema sana eh, mi nikurejeshe kidogo pale pale ambapo tulikomea kuhusu Afrika. Mm. Tutashindwa kukimbia kwa sababu ndio taifa ambalo Marekani tunaiangalia hasa mm. eh, pamoja kwa kwa ya kwamba kuna mikakati ya thabiti inaonekana Marekani kwamba anaendelea eh, kufadhili, lakini huyo mshindani mkubwa wa Marekani ambaye ni China tayari ameshaona kuna fursa ipo kwa Afrika na ameshaingia kwa misuli minene tu kama mkutano wa BRICS uliomalizika Urusi alionyesha wazi kwamba anakusanya washirika ambao wa wako tofauti na mitazamo na sera za kimarekani, kut, kut, kut, kut, kut, eh, kuchopoa hii fursa ambayo anaiona. Unaona kwamba sera za, za, za, za Marekani hata baada ya atakayetangaza rais kuna namna watageuza wata, wata, wata upepo wao kwa sababu ya uwepo wa, wa, wa, wa BRICS na nguvu. ah, mimi sioni uzuri pekee wa Afrika ni kwamba sisi tulishajitambua tangu zamani kwamba hatuwezi kushindana na haya mataifa makubwa, tushajipambanua, na utagundua kwamba tunakwenda vizuri sana kwenye ule uh, umoja wa nchi zifungamana na upande wote mm. Non-Alignment Movement. Kwa hiyo kwa maana ya kwamba kama kuna jambo zuri liko Marekani, tutaenda kulichukua mi nimeona hivi mara nyingi, na kama jambo zuri liko upande mwingine tofauti na Marekani na tunahisi lina maana sana kwa bara letu la Afrika, kwa nchi zetu za Kiafrika. Na niseme ukweli, huwa hatuka, hatuko kitu kimoja kama bara, huwa tunaenda kama nchi eh. Kwa hiyo mtu uh, mwingine anaweza akasema kwamba jam, hawa jamaa wakubwa huwa wanaangalia wapi watugawanye ili waweze kututawala kirahisi, lakini kama tungekuwa tunaenda kama bara zima la Afrika tungekuwa labda matokeo yangekuwa tofauti okay. Lakini hakuna kitu kama hicho. Naomba kuna hata sasa hivi Marekani anazungumza habari ya kwenye baraza la kudumu la, uh, la Umoja la wa Mataifa mm. kwamba ziingize nchi mbili za ya, kwa sababu sisi tuna kiwango kikubwa kura asilimia ishirini na nane ndani ya umoja wa mm. mataifa kwa nini Marekani ni champion kwa akijaribu kutafuta nafasi ya kuungwa mkono kwenye mambo mengi, lakini hapo hapo tunakuwa hatuna kura ile turufu mm. kwa maana yake nini? Maana yake ni kwamba hatuna nguvu tena. Kwa hiyo bado mimi naamini rais atakayekuja akitengeneza sera ambazo zitakuwa zina ipatia unafuu Afrika, waafrika watakwenda huko, hawatagombana na mchina kwa sababu ya non alignment, kwamba sisi hatufungamana na upande wote, so long as kuna kwa uh, sababu kuna hiki kitu kizuri, tutaenda kuchukua hicho kitu kwa Marekani, tutakuja kuangalia faida yake ni nini, na kama mambo yataendelea kusalia kuwa hivyo hivyo, tunaendelea kuangalia jarida la wiki yendi na tunaendelea kuangalia namna ambavyo eh, mambo haya ya uchaguzi mpaka kumpata mrithi kiti cha Joe Biden nchini Marekani. Katika kuchambua mjadala wetu, tunategemea kwa njia ya Skype Amini Mwidau, yeye yupo Tanga, Tanzania, mchambuzi wa masuala ya yes, yes, yes, siasa za kimataifa. Lakini hapa tunaye Denis Konga. Mimi ni Ivona Kamuntu, mwenzangu ni Kennes Bwire. Tutarejea b tumerejea tena sasa katika jarida la wikendi. Tunaendelea kuangalia uchaguzi unavyoendelea nchini Marekani kumsaka mrithi wa Joe Biden. Kuendesha kipindi mimi ni Ivona Kamutu, mwenzangu ni Kenneth Bwire akiwa makao makuu ya VOA, Washington DC. Na mtazamaji, tuendelee na jedwali letu fupi tu kuhusiana na uchaguzi nchini Marekani na kwa sasa tunaangazia taarifa kwamba uchaguzi mkuu nchini Marekani utaandaliwa rasmi juma 4 Novemba tarehe 5 mwaka huu licha ya kwamba tayari eh, kura zimeanza kupigwa za mapema na idadi eh, inadaiwa kuwa zaidi ya milioni 32 ambao watu wamejitokeza kupiga kura mapema tayari. Wawaniaji wakuu ni naibu rais wa sasa Kamala Haris na wa chama cha Demokrat na rais wa zamani Donald Trump anayewakilisha chama cha Republican. Wawili hao uh, waliidhinishwa kirasmi na vyama vyao katika Kongamano kuu la vyama hivyo. Rais Joe Biden anaondoka kwa sababu za kiafya. Kisheria, alikuwa na nafasi ya kuwania kipindi kingine cha muhula wa miaka minne utawala eh, na kutawala ila hali yake ya kiafya kiaf ya iliweza kumzuia eh. Tugeukie masuala mengine, na ni kwamba eh, Rais Joe Biden alimteua Kamala Harris kuwania kiti hicho, na baada ya idhini ya eh, chama Harris alitangazwa mwaniaji rasmi wa chama cha Democrat. Trump alimchagua seneta wa jimbo la Ohio J.D. Vance kuwa mwaniaji mwenza, naye Harris akamtaja gavana wa Minnesota Tim Walz kusimama naye. Eh, kunao wawaniaji huru ambao pia wamejitokeza akiwemo Jill Stein wa chama cha Green Party na Robert F.K. Kennedy eh, Jr. ambaye mwezi Agosti alijiondoa eh, katika kinyang'anyiro na kumuunga mkono eh, rais wa zamani eh, Trump. Kwingineko ni kwamba kampeni zimechacha huku waoneaji urais wakizunguka maeneo mengi nchini Marekani wakitafuta uungwaji mkono kuhusiana na masuala kadha yanayoibuka katika uchaguzi huu yakiwemo uhamiaji, uchumi, usalama wa mpakani, suala la utoaji mimba, mabadiliko ya hali ya hewa na mapigano yanayoshuhudiwa katika ukanda katika wa Gaza na kwingineko. Katika uchaguzi wa Marekani, mshindi si yule atakayepata kura zaidi za wananchi, ila wanahitaji ushindi katika majimbo, kila mmoja likiwa na idadi ya kura zinazoitwa electoral college kwa lugha ya kimombo. Kura hizo ni 538, na mshindi ni yule atakayepata zaidi ya miambili, ama miambili sabini na zaidi. Uh, jinsi ilivyo sasa siasa za Marekani zilivyo ni kwamba majimbo mengi tayari huwa yanaegemea chama kimoja cha kisiasa , ila kuna baadhi ya maeneo ambayo hubadilisha vyama uh, katika uchaguzi mara kwa mara, aidha kwa kimombo eh, nafikiri wenyewe wanatumia lugha ya battleground ama swing state. Uh, sasa raia um wa Marekani waliofikisha umri wa miaka kumi na minane wana uhuru wa kupiga kura, kwa jimbo lina sheria zake. Kila jimbo ni weradhi lina sheria zake na masharti ya kura. Kwa Wamarekani wanaoishi ughaibuni pia wanaweza kupiga kura kwa kutumia huduma za posta, na tayari kura za mapema zinaendelea kupigwa katika baadhi ya majimbo. Mbali na kura za urais, raia pia watakuwa wanapigia kura kuwachagua wakilishi wa bunge la Kongres. Katika bunge kuu kuna viti 435 vinavyowaniwa huku bunge la Seneti likiwa na uchaguzi wa viti 34. Matokeo ya uchaguzi mara nyingi hutangazwa usiku wa siku ya kura, na inaarifiwa kwamba rais huapishwa Januari baada ya kipindi cha mpito kuweza kukamilika. Hayo ni kwa kifupi tu, lakini bila shaka ni uchaguzi ambao unafuatiliwa kwa makini, sio tu Marekani bali katika mataifa ama ulimwengu mzima, hususan bara hili la Afrika na zaidi jumuiya ya Afrika Mashariki ambapo Marekani ni rafiki mkuu O mataifa yaliyoko katika jumuiya hii ya Afrika Mashariki. Sasa hebu tusikize kauli za raia kutoka jumuiya hii ya Afrika Mashariki. Wamerika wa wakichagua kiongozi, wajua ya kwamba wachagui wa kiongozi wa, wa Amerika peke yake, wanachagua kiongozi wa ulimwengu wote, ambaye ulimwengu wote wana, wanaangalia kwa sababu katika, katika nchi za Afrika zinaongozwa na mambo ya, ya ndola, ndola ndio inaongoza nyingi sana zinaongozwa na ndola. Wakati dola imekuwa juu pia ina affect nchi zingine kama hii yetu ya Kenya. Eh, tunaamini kwamba serikali ya Amerika ni serikali ambayo iko na nguvu na iko na uwezo kiuchumi na kimajeshi. Sasa tunaomba kwamba atakayechaguliwa aweze kuja na serikali ambayo itakuwa dhabiti ambayo itaweza kujaribu kuzuia vita vinavyoendelea kule Ukraine, Russia na kule nchi za Warabuni na mheshimiwa Benjamin Netanyahu kule Israeli so that wakati kuna vita katika ulimwengu ina affect paka siku kwa Afrika so, bara, eh, taifa la Kenya ambao unapata sisi, e, currency yetu natumia dola sana. Ukiangalia shilingi kwa dola sasa, shilingi imepoteza ule maarufu wake kwa sababu ya hiyo global war. Uchaguzi ndio meleta sita Amerika. Amerika ndio kila kitu, tuache kudanganyana. Hata hii vita ya Russia Israeli Trump akiingia tu kutakuwa hakuna vita, nchi itarudi nomo. Amerika ni kama ndiye baba wa Afrika nzima ama pengine wa ulimwengu mzima. Katika yale mambo inaendelea Amerika, kama uchaguzi wa Amerika utaharibika ama watachagua kiongozi ambaye hafikirii juu ya Afrika, ulimwengu mzima utaharibika. Ni maoni ya baadhi ya wanajumuiya ya Susan wa Kenya ambao wameshiriki pamoja nasi. Mwisho mm, wa siku ni nabaki la mtu binafsi, ukishinda <laughs> basi utashangilia, ukishindwa basi kuna namna yako kushangilia, hiyo kusema nimejiwa nao, ni namna ya kushangilia haya. <laughs> Tuwashukuru wachambuzi wetu Denis Konga ukiwa Dar es Salaam Tanzania, mchambuzi wetu wa siasa kwenye studio za Azam TV. Tukushukuru Amini Mwidao kujinyima muda wa likizo ukiwa Tanga badala ya kuwa Canada, kuzungumza nasi tunasema asante kupitia kwa mtandao wa Skype. Na nishukuru mwenzangu Ivona Kamtu mtu kwa maandalizi na kushiriki nami katika kufanikisha kipindi hiki. Mimi naitwa Kennes Bwire. Asante mtazamaji. Weekend nyingine tutakutana hapa kwa muda mwingine kama huu na mjadala mwingine, labda huwa Trump ama linginelo ama haya Marekani ama hapa Afrika mahala ulipo. Asante na uwe na weekend Na mimi ni mshukuru mwenzangu Kennes Bwire na timu nzima hiyo ya Jarida la Wikendi. Kumbuka msikilizaji, hicho ni kipindi ambacho unaweza kukisikiliza na pia kukitazama, kwani huwa kinarushwa hewani kila siku ya Jumapili katika vuo vituo mbalimbali vya televisheni Afrika Mashariki, na kati na wengine pia wakikirusha hewani siku ya Jumatatu. Jarida la Wikendi linakuja hapa Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kupitia redio siku na wakti kama walio. Kwa hivyo usikose kuungana na wenzangu Jumamosi wiki ijayo kwa kipindi kingine kama hicho, na pia wiki ambayo itafuata siku ya Jumamosi. Naona muda unakimbia hapa studio, na kabla hatujatamatisha matangazo hayo, ah, matangazo haya kunradhi, e, jina langu ni BMJ Mridhi, lakini siwezi kukuacha kama sijakusomea habari za dunia. Wagombea wa urais nchini Marekani, Kamala Harris na Donald Trump wanaendelea na harakati za mwisho mwisho kuelekea kwa uchaguzi wa Jumanne wiki ijayo ambao unaelezwa na wachambuzi na utafiti kama wenye ushindani mkali zaidi. Wawili hao wanahutubia mikutano ya kampeni katika majimbo mbalimbali mbali, hasa yale ambayo utafiti pia unaonyesha kwamba ndio atakayoamua mshindi wa kinyang'anyiro hicho. Ikiwa ni wikendi ya mwisho kabla ya uchaguzi huo, wagombea wote wamekita kambi katika majimbo eh, kama vile North Carolina, Wisconsin na Michigan. Wawili hao wakiwa katika majimbo ya Michigan na Wisconsin hapo jana na leo wakitarajiwa kukita kambi katika jimbo la North Carolina, ikiwa ni mara ya kwanza eh, katika siku nyingi kwa wao kuwa katika jimbo moja eh, kwa wakati mmoja. Kwingineko, kiongozi mkuu wa Iran a Jumamosi ametishia Israeli na Marekani kwa kile alichosema kitakuwa jibu kali juu ya mashambulizi dhidi ya Iran na washirika wake. Ayatola Ali Khamenei amezungumza huku maafisa wa Iran wakizidi kutishia kufanya mashambulizi mengine dhidi ya Israeli baada ya lile la Oktoba 26 dhidi ya jamhuri ya Kiislamu, ambayo yalilenga vituo vya kijeshi na maeneo mengine na kuua takriban watu watano. Mashambulizi yoyote zaidi kutoka upande wowote ule yatakuwa na athari zaidi katika eneo la Mashariki ya Kati ambalo tayari limekumbwa na vita vya israeli na hamas katika ukanda wa gaza na vilevile vile uvamizi wa ardhini wa israeli nchini lebanon na kuwa mzozo mpana zaidi wa kikanda na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.