Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Muridhi nikiwa hapa Washington. Raia wa Tunisia wamepiga kura leo Jumapili katika uchaguzi wa rais, huku mgombea aliye madarakani Kaisi Said akitarajiwa kupata ushindi na kuongeza miaka yake mitano madarakani, wakati wakosoaji wake wakuu wakiwa gerezani. Miaka mitatu baada ya Saidi kuingia madarakani, uchaguzi huo unaonekana kama hatua ya mwisho katika jaribio la kuvua na demokrasia nchini Tunisia. Nchi hiyo ya Afrika Kaskazini ilikuwa inajivunia kwa zaidi ya mwongo mmoja kwa kuwa, na, kwa kuwa ni chimbuko la mageuzi maarufu kama Arab Spring dhidi ya udikteta. Bodi ya uchaguzi ya ISEI ilisema takriban watu milioni 9.7 walitarajiwa kujitokeza. Takribani 44 asilimia wana umri wa kati ya miaka 36 na 60. Katika kituo kimoja cha kupigia kura katikati mwa mji mkuu Tunis kundi la wanaume wengi wakiwa ni wazee walionekana wakipanga foleni kupiga kura mapema leo nilikuja kumuunga mkono rais sayed nauri masmud mwenye umri wa miaka 69 alisema na akaongeza kwamba familia yake yote ilikuwa imempigia kura fadhila naye mwenye umri wa miaka 66 alisema alipiga kura kujibu wale ambao walikuwa wametoa wito wa kususia zoezi hilo. Kituo kilikuwa kimeshuhudia mmiminiko mzuri, kwa maneno yake, wa wapiga kura, wengi wao wakiwa zaidi ya umri wa miaka 40, mkurugenzi wake Noreid Juwin alisema huku kukiwa na wapiga kura wengine mia mbili katika nusu saa ya kwanza ya upigaji kura huo, saa moja baada ya kupiga kura mpigaji kura mwingine Faruku Buska, mkuu wa ambaye ni mkuu wa ac alisema kwamba bodi hiyo ilishuhudia idadi kubwa ya wapiga kura katika kituo kingine. Katika mji mkuu mwingine aitwaye Hosini Abudi mwenye umri wa miaka arobaini alisema kwamba alikuwa na hofia kwamba uchaguzi huo ungegubikwa na udanganyifu. Kwingineko, maafisa wa Palestina wamesema shambulizi la Israeli dhidi ya msikiti katika ukanda wa Gaza limesababisha vifo vya takriban watu 19 leo Jumapili. Israeli wakati huo huo ilizidisha mashambulizi yake ya mabomu kaskazini mwa Gaza na kusini mwa Beiruti siku ya Jumapili, katika hatua ya kuzidisha vita dhidi ya makundi ya wapiganaji yanayoungwa mkono na Iran katika eneo zima Wakati waliokimbia makazi yao wakiwa wanapata hifadhi katika msikiti huo uliopigwa karibu na hospitali kuu katikati mwa mji mkuu wa Dar al Bala. Watu wengine wanne waliuawa katika shambulizi dhidi ya shule inayohifadhi watu waliokimbia makazi yao karibu na mji huo. Jeshi la Israeli limesema mashambulizi yote mawili yalilenga wanamgambo, lakini haikutoa au halikutoa ushahidi. Israeli inaendelea kupambana na Hamas huko Gaza mwaka mmoja baada ya shambulio la kundi hilo dhidi ya Israeli lilotokea tarehe saba mwezi Oktoba mwaka jana, na imeanzisha awamu mpya ya mashambulizi nchini Lebanoni dhidi ya Hezbollah ambayo imekuwa ikikabiliana na Israeli katika maeneo ya mpakani tangu vita vya Gaza kuanza. Israeli pia imeapa kushambulia Irani yenyewe baada ya Teheran kufanya shambulio la kombora la balistiki katika nchi hiyo wiki iliyopita. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Rwanda imesema leo Jumapili kwamba imeanza kutoa dozi za chanjo dhidi ya ugonjwa wa Marburg ili kujaribu kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa huo kama ambao ni kama magonjwa kama Ebola katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki, ambapo hadi sasa ugonjwa huo umeua watu kumi na mbili. Chanjo imeanza kutolewa leo, waziri wa afya Sabine Zanzimana alisema katika mkutano na waandishi wa habari katika mji mkuu wa Kigali alisema chanjo hizo zitazingatia ama zitatolewa kwa wale walio hatarini zaidi, wafanyakazi wa afya walio katika hatari zaidi, wanaofanya kazi katika vituo vya matibabu hospitalini, e, vile vya ICU, wakiwa wengine walio katika dharura, lakini pia wanafamilia wa karibu wa watu waliothibitishwa kuambukizwa. Nchi hiyo tayari imepokea shehena ya chanjo hizo zikiwemo kutoka kwa taasisi ya Sabin Vaksin. Na waziri wa mafuta wa Iran alitua kwenye kisiwa cha Hag katika kituo kikuu cha usafirishaji wa bidhaa hiyo kwenda nje ya nchi na kufanya mazungumzo na kamanda wa jeshi la majini Jumapili. Tovuti ya habari ya wizara ya mafuta ya Iran, Shana, iliripoti hayo. Yamejiri huku kukiwa na wasiwasi kwamba Israeli huenda ikashambulia miundombinu ya nishati E katika nchi hiyo. Msemaji wa jeshi la Israeli alisema Jumamosi kwamba Israeli itajibu shambulio la makombora la wiki iliyopita lililotekelezwa na Teheran kwa wakati mwafaka. Karibu karibu mhiklizaji wengie wengine cha salamu na muziki. Kama ulivyosikia kipenga hicho kukilia, basi manake ni kwamba ni wakati mwingine wa salamu na muziki. Natumaini huko supa huko sadakta huko salama Jumapili hii ya leo, nami nimekusha jaa tena ndani ya studio kama pishi la mchele. Naitwa Sunday Shomari. Tayari Jumapili hii ya leo, wengine imekushaenda kanisani, imekusha sali, wengine mekushapata vizuri siku yenu. Basi mambo ni mazuri, tuelekee kwenye salamu na muziki, tupate vitu. Kuna wale ambao wametuma kwa njia ya Facebook na barua pepe, kuna wale ambao wametuma kupitia mtandao wetu na wengine wametuma kwa njia ya simu, tutawasikia mkisema. Basi moja kwa moja nianze kuvurumisha salamu za leo baka kutufungulia kipindi simwingine. Ni wewe Geraldin au Gerald Felician, salamu zako za Jumapili ukiwa Dar es Salaam Tanzania. Shukuru Gerald au Baba Enjo wa Kariako Insenzia Gabrieli Mwaichi Enjo Gerald Manka Ikanda Gonald au Gerald vilevile, umemwita huyu nikitoka huko basi nageukia kwako ni Hitra Molongo mambo vipi Hitra Molongo ukiwa kule wapi Njombe Tanzania? Unapata salamu zako za leo ni kwa bibi yako Sejombe baba yako na mama yako wakiwa mdasi. Hukumsahau unasema wadogo zako wote na wana mdasi wote, wana mdasi mpo. Jina anasema anawapenda sana bila shaka. Wapata salamu hizo. Moja kwa moja basi nikitoka huko na kwenda kwake Maigi mbona ntamisemi Mambo vipi Maige, uko salama wewe? Haya, salamu zako za leo Jumapili unapenda siende kwake, unasema zawadi Maige mbona Brighton Maige mbona Mariam Maige mbona ukumsahau Sayenda Mabula Magesha pia wamemkumbuka Wilfred Sambwe na ukumsahau Tano Peter na Nazareti, wote hawa unawaambia na Dines Chacha, unawatakia Jumapili njema. Kutoka hapa VOA basi bila shaka ni kutoka huko Tarime, Tanzania. Naenda moja kwa moja hadi kwake mtaalamu mwingine huyu anaituma salamu kila wakati ni Juma Idi Isa. Mambo vipi Juma Idi? Salamu zako za leo Jumapili unapendezende kwako kwa Mariam Loyi. Umemkumbuka mjana j mchana j mchana. Paskali Lucas Nchambi. Huku msao fikiri Dario. Maganga. S. Maganga. Pia unamkumbuka Jafari Kopo ko ape Jafari bia huku msao unasema Kajile wa kajile. Miraji mwana wa Kibinda Muhamed Said Hatib henry kideula patrick akuji akiwa kule jamhuri ya kidemokrasia ya kongo bila shaka salamu hizo zimefika kwa wote hao ukitoka hapa ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika basi moja kwa moja baada ya salamu hizo kwa njia ya barua pepe tugeukie kwenye simu salamu za simu mko wapi haya twende kwenye kwenye zamu ya watu wa simu Jina langu naitwa Masanja Kuyanja, msanii wa kuhenga music Tanzania. Niko kaama huku Kagongwa hapa. Napenda kutuma salamu zangu za Jumapili ya leo ziwafikie: namba moja, ma kule Matiasi, namba mbili, Mpera wa Sekera Nyanda, namba tatu, Mwalimu Kennedy Mpemba, namba nne, huyu mawazo Maalimi, namba tano, kuna huyu Bahame bote, ujumbe tukumbukane kupitia sauti ya Amerika, aliwakumbuka ni Masanja, kwa ubarikiwe, machuku mema kaka. Nashukuru sana sana sana, nikutakia na wewe siku njema kabisa, jioni njema kutoka hapa Washington. Ubarikiwe sana, uwe na Jumapili <laughs> njema. Amina, amina, asante sana. Mimi ni Emmanuel Emmanuel Binyenyi, ninapatikana inapatikana Kongo DRC, kaboma ndani ya mji uh, wa Goma. Mimi ni mwanaharakati wa kugombanyia mabadiliko haki za binadamu kupatikana Kongo. Natuma salamu zangu kwa ndugu zote wa Kongo, kwa watu wote ambao wanataka, ambao wanapatikana ndani ya makambi hapa Goma, walikimbia kwao. Nawatumia salamu na kuwapa pole kwa mambo ambao wanapitia, na kwa ndugu zetu wote wa Kongo, Bunia, Beni ambao wanapitia maafa, nawatumia salamu na pole sana kabisa. Bila shaka wamepata pole zako za jumapili ya leo ni kushukuru sana Bwana Benyenye kuweza kushiriki katika salamu siku ya leo, ni kutakia jumapili njema. Asante sana asante sana. Mimi naitwa Madam Mamba, ni msanii wa Bongo Muvi, ila bado msanii mchanga, ila ninawapenda sana mashabiki zetu mnaesapoti Bongo Muvi. Mimi nipo Tanzania, nafurahi kusalimu Salamu ya kwanza ziende kwa wazazi wangu ambao ninawapenda sana, na watu wa muhimu sana. Salamu ya pili iende kwa kijana wangu. Salamu ya tatu iende na kwa hapo watu waliokuwa makini kabisa kwenye redio, wanaweka mitambo safi kabisa. Salamu zingine na zote ziende kwa nyinyi ambao mnanisikiliza na, na mashabiki zangu, ninawapenda sana na mzidi kutufuatilia kwenye bongo muvi yetu. Bila shaka madam mamba watakufuatilia kwenye bongo muvi kila wakati. Jumapili njema, okay. Asante sana. Basi baada ya kupata salamu kwa njia ya simu tupate kibao cha muziki, tupate kibao cha muziki kutoka kwake, si mwingine ni mwanamuziki mashuhuri wa Tanzania, huyo anakuambia hakuna matata. E, matata, hakuna matata, mambo ni mazuri kabisa jumapili ya leo, msikilizaji. Ni Mario huyo, msikilizaji na kibao chake machachari kabisa, pata vitu hapa studio nakwambia, pia hakuna matata yoyote. Basi tukiendelea na salamu na muziki, kwa wale mtuma kwa njia ya Facebook. Inakutana nawe Genesias James Samweli, unasema uko wapi? Mwanza, Tanzania. Salamu zako, unapenda kwanza kabisa ende kwa watangazaji wote wa VOA nzangu, Piyo, kwa kwa niaba wenzangu, anasema sante sana. Pia nawakumbuka wanafamilia wa kanisa la PGA Baswelu na familia yako iliyopo Buzuruga na mke wako mpenzi, unasema mama Gracious na mwanao Gracious na mama yako mama Samweli. Salamu na tumaini zimefika barabara kabisa moja kwa moja basi nageukia kwako nani Masanja Kuvanja, msanii uko kule wapi Mwakuhenga Music, Tanzania, ukiwa kule Kahama. Unapewa zako salamu za leo ziliwake Doto Nyele, Vincent JJ Kaji, Doto Mwahona, mwalimu Kennedy Mpemba, na pia uko msao Makule Matias Hussein. Nikitoka huko, basi nageukie kwake nani, nageukie kwake huyu Bashiru Mnalima. Salamu zako Bashiru unapenda leo ukiwa kule Songea, Tanzania, Ziende kwake Mudi Kanslai Cheksi wa soko kuu Songea, vile vilevile huyu Mdungi Ibun Hajar akiwa Zanzibar, Tasis Ntambo akiwa DRC, Daudi Nkuba Shagembe, Daudi Mdachi, Sharifu Shamba Dar es Salaam liko aliko huku, msaa Richard Kambale akiwa DRC, Levini Kalisti Ndege, Avitus Damian Kakwaya Makitikiti, Muhamed Jose Mahola, Pascaline Lukas Chambi Padri Moshi pia wamekumbuka Kaisi Musa Kaisi na Musa Mjengi, bila shaka unaambia ujumbe. Jamani, majibu ni hapa hapa, haya ujumbe maridhawa kabisa huo. Jumapili hii ya leo nageukia kwake nani? Sasa ni kwake Fezi Felix, CEO wa Magic Sound, akiwa kule Isanga, Mbea. Zako salamu kutoka kule Mbea City. Kwake salumu wa yumu chumu yona mhipa wazaji biwa Dodoma, Fundi Shani pia mkumbuka unamwita mtu mmoja huyu anasema anasema ufundishani mtu mmoja mwenye majina mengi na masha wa huba, bila shaka salamu zimefika kutoka huko. Basi naruka hadi kwake Doto Mahona akiwa Tabora, Tanzania. Mambo vipi pale Tabora? Unapenda zako salamu za leo zinaenda kwake Jaed Urure Matureti, umemkumbuka pia Malimao Ramadhani Shija huku msaa Shija Amon Fungo akiwa Unyagongo na unamkumbuka pia Foj Mwamloka, huku msahau Kiwira Thomas Mavunga mwana huyu, namwita Loresia Jacob Wetaka Isava Sambo mpenda huyu na msemani mpenda amani akiwa nchini Tanzania, Paul Peter Tendwa na Jangwa Jivumbi Mangu kuwa sahau pia, anasema azori majana moja kwa moja. Basi natoka kwako wewe, naruka hadi kwake Suleiman Sambai Mabona akiwa kule Singida, Iramba, Tanzania. Salamu zao kutoka Iramba. Unapendezwa wake Doto Mayeche Hasani, amemkumbuka pia Mlacha Mahona Makunga Makule, Matius Bahama Bote, Rubeni Basumagu, huku msahau Simba Jacob Alai Nakulo Mahona na Maneti Magongo, pia hukupenda kumsahau Damian Kekwaya. Bila shaka wote hao wamepokea salamu zako siku ya leo ni kutoka huko basi, naruka hadi kwa Kenani Salum Ali Chumo. Salamu zako na mpenzi wake Yonamhipa unamkumbuka, pia fundi Shani huko msahau wa biti Manyanga, pia unamkumbuka Idi Migeto Junior bila shaka. Kutoka huko basi, naruka hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Si kwa mwingine, ni kwakwewe DDR Sahani KKL najita Hodari, ukiwa Lubero, Kivu Kaskazini. Unapenda zako salamu leo hii ziende kwake Richard Kambale, DJ Shukuru, Musai Zabuloni, Muyongezo au na namwita kijana mkongwe, Maneti Magongo, Kione, Pascaline, Lucas, Jospin Kavaka, Pawa Kalunga wa Kalunga, huku msahau Kayuni Rashid, Biasa Nyiria, Malekane Tembo, Harry Mbulula pia mkumbukisha, unasema hawani wengine sasa wanasema ni wapasha habari huko DRC, na bila kumsahau Benjamin Kasembe watakumbuka pia watangazaji wa VOA ukinipa mii salamu, nasema asante sana na wenzangu wote hapa VOA. Salamu zako zimewafikia. E, tunakushukuru na kutakia jumapili njema. Basi msikilizaji, baada ya kupata vigongo hivyo, nakupata tena na wakati mwingine wa kupata vigongo. Kigongo kipi kinakuja sasa, msikilizaji? Ni chake Angelique Kijo akishirikiana na Davido. Hapa ni mkongwe wa siku nyingi Angelique Kijo ambaye ana nyimbo nyingi kwa muda mrefu akishirikiana na kijana wa kizazi kipya Davido, kwa pamoja msikilizaji, wa kuja kitu chao joy pate vitu Sana ni kichaki cha jili kiji wa kishirika na Davido joins is adding the joy na furaha kweli kwa Jumapili hii leo, mambo yanakuwa bam bam pale ulipo, bila shaka. Basi nikiwa hapa studio na sema mambo ni safi kabisa kwa Jumapili hii, na rudi kwako Halidi Saidi Kachuru kwa Korogwe Tanzania kule Tanga. Haya waje leo wengine wanasema warudi leo, bila shaka salamu zako za leo, mpenzi wako Mohamed Kachuru. Uh, mkumbuka Hamisi Shembaruku Halima Muhida na matikiti Muhamed. Bila shaka nikitoka huko nageukia kwake nani, nakwenda kwake Juma Makungu ukiwa kule Nzega, Tabora, Tanzania zako salamu za Jumapili napene kwake Daudi Nkuba Shagembe ukumsahau Fedrik Doi Mkama wakiwa kule Tabora pia namkumbuka Pascalin pia namkumbuka Jose Mahola pia ukumsahau Doto na ujumbe unawambia Jumanne ujumbe jiji usiloliweza huliwezi. Haya, bila shaka wamepata ujumbe hawa jamaa. Ni kutoka huko nageukia kwa Kinani hivi sasa, ni shirima wa Shirima akiwa umoja family media team. Salamu zako za leo napendeza kwake padri Moshi, miriam Abubakri umemkumbuka pia, miraji Simon marwa mseti, daniel b mali na amos bin mahona, bila shaka wamepata salamu zako na mambo yanakuwa ni mazuri kabisa zamuni yako nani sasa? Muhamedi Kachuru, mambo vipi Muhamedi? ukiwa pale wapi? Temeke, Dar es Salaam. Haya, zako salamu za Jumapili aziruke moja kwa moja hadi kwake Halidi Saidi Kachuru, Amina Mlacha huko Msau, Jafari Kopo, Juma Dunga na sijali Shomari. Mwisho kabisa ni Hamisi Juma Gwila. natumaini hawa wote wampate salamu zako. Basi msikilizaji, muda nao unakimbia kweli kweli tunaagwa na nani basi kukamilisha kipindi hiki msikilizaji? Namwona kijana wa Kenya machachari kwelikweli, Willy Paul akishirikiana na Miss P na kiti chao po po, po, po. Popo hicho msikilizaji, ndio kitakuwa kinakamilisha salamu zetu za leo na muziki wa jumapili hii ya leo. Nawashukuru wote mliotuma salamu zenu. Endelea kutuma salamu zako pale kwenye Facebook na mtandao wetu na vilevile vile kwenye barua pepe basi moja kwa moja natokea. Jumapili njema kabisa, langu jina naitwa Sunday Shomari, nakwambia jumapili njema, kwa heri kutoka Msikilizaji, unaweza kutuma salamu zako ili zipeperushwe moja kwa moja katika kipindi cha salamu na muziki e kutoka hapa idha ya Kiswahili ya Sauti Amerika, siku na wakati kama waleo. Nimshukuru mwenzangu Sande Shomari ambaye amekuendeshea mpango huo kwa leo. Naona kwenye ukuta, saa inaniambia e tuko na dakika moja na nusu hivi, tuondoke hapa, lakini kama ilivyo desturi, siwezi kukuacha bila kusomea Taarifa, muktasari wa habari ambazo zimejiri katika muda mfupi uliopita kutoka kote duniani. Mimi naitwa BMJ Muridhi, tutaonana wakati mwingine, lakini baada ya muktasari huu wa habari. Raia wa Tunisia walipiga kura leo Jumapili katika uchaguzi wa rais, huku mgombea aliye madarakani Kais Saied akitarajiwa kupata miaka mingine mitano madarakani, wakati wakosoaji wake wakuu wakiwa gerezani, miaka mitatu baada ya Saied kuingia madarakani. Uchaguzi huo unaonekana kama ni hatua ya mwisho katika majaribio ya demokrasia katika taifa hilo la Tunisia linalojulikana kwa mageuzi maarufu kama arab spring dhidi ya udikteta maafisa wa palestina wamesema shambulizi la israeli dhidi ya msikiti mmoja katika ukanda wa gaza limesababisha vifo vya takriban watu 19 wakati huo huo israeli ikizidisha mashambulizi yake ya mabomu kaskazini mwa gaza na kusini mwa beirut leo jumapili katika hatua ambayo imetajwa kama inayoweza kuongeza mvutano katika Mashariki ya Kati. na Rwanda leo imesema imeanza kutoa dozi za chanjo dhidi ya virusi vya Marburg ili kujaribu kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa huo unaofanana na Ebola katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki ambapo hadi sasa umeua watu kumi na wawili na waziri wa mafuta wa Iran ametoa, ametua katika kisiwa cha Hakag, katika kituo kikuu cha usafirishaji wa bidhaa hiyo kwenda nje ya nchi. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana, nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.