Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, pote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandi Shomari, naitwa Mkamiti Kibayasi. Karibu katika matangazo yetu ya leo Jumatatu ni Agosti 19 mwaka huu wa 2024. Matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Radio Free Africa, RFA, inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, na vilevile vile Radio Citizen inayosikika nchini Kenya tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibu sana nam. Kati ya haya tuliokuandalia hii leo, serikali ya Kenya kupitia wizara ya fedha inatarajiwa kuwasilisha mswada wa marekebisho ya sheria ya ushuru kuziba mapungufu yaliyoachwa kataliwa kwa msaada wa fedha wa mwaka 2024 uliolenga kuipa serikali ya rais Ruto shilingi bilioni 36 za ziada. Na katika taarifa nyingine huko nchini Tanzania, vijana waliohusika na kumbaka na kumlawiti msichana mmoja anayetokea maeneo ya Yombo Dovya hatimaye yamefikishwa mahakamani hii leo. Ni vidokezo vya ripoti unaosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomea habari muhimu za dunia. Shirika la ndege la Kenya limetangaza hii leo faida yake ya kwanza ya nusu mwaka katika zaidi ya miaka kumi. Ilitokana na kuongezeka kwa idadi ya abiria na ilisema ilikuwa ikitumaini itaweza kufunga rekodi hata kwa mwaka mzima. Shirika hilo la ndege lilipata faida baada ya kukatwa kodi ya shilingi milioni 513 kuanzia Januari hadi Juni na kubadilisha hasara ya shilingi bilioni 21.7 katika nusu ya kwanza ya mwaka 2023. Mtendaji mkuu wa kampuni hiyo Alan Kilavuka aliwaambia andishi wa habari kwamba kampuni hiyo ilikuwa ikikamilisha mashauriano yanayohusu usawa wa kimkakati kwa mwekezaji bila kutoa maelezo. Moja ya mashirika matatu makubwa ya ndege barani Afrika, Kenya Airways ilifilisika mwaka 2018 baada ya upanuzi wa shirika hilo kuingia katika deni la mamilioni ya dola. Serikali ya Kenya inapanga kukusanya kiasi cha dola bilioni 1.2 kwa kurejesha baadhi ya kodi ambazo hazikupendwa zilizokuwemo katika mswada wa fedha ambao ulifutwa wakati wa maandamano ya mitaani, waziri wa serikali alisema nchini humo. Rais William Ruto alionya juu ya upungufu wa fedha baada ya kuamua mwezi Juni kutupilia mbali ongezeko la kodi lililozua utata. baada ya siku ya umwagaji damu jijini Nairobi iliyo shuhudia bunge kuvamiwa na polisi walifyatua risasi za moto kwa waandamanaji. Waziri wa fedha wa Kenya John Mbadi alikiambia kituo binafsi cha Citizen TV siku ya Jumapili kwamba serikali ilifikiria kuhusu hatua 49 za kodi ili kujaribu kukusanya takriban dola bilioni 1.2. Hizi ni pamoja na kurejeshwa kwa kodi ya mazingira kwenye bidhaa kama vile vifaa vya elektroniki pamoja na vile vilivyofungwa kwenye mifuko ya plastiki ambayo serikali inasema inalenga kupunguza taka. Kama unaharibu mazingira, basi ni lazima ulipe kwa kusaidia kuweka mazingira safi, Mbadi alieleza. Mbadi ni mmoja wa vigogo wanne wa upinzani waliojiunga na baraza la mawaziri lililobadilishwa baada ya Ruto kuapa kuunda serikali thabiti, ili kujaribu kushughulikia wasiwasi wa waandamanaji wakiongozwa kwa kiasi kikubwa na vijana nchini Kenya, maarufu jenzi. Rais wa Misri Abdel Fatah Al Sisi ameongeza muda wa kuhudumu kaimu gavana wa benki kuu Hassan Abdallah kwa mwaka wa tatu. Gazeti rasmi lilisema leo Jumatatu. Abdallah ambaye kwa miaka kumi na sita alikuwa mkuu wa benki ya kimataifa kwa nchi za kiarabu na Afrika yenye makao yake mjini Kairo aliteuliwa kwa mara ya kwanza Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na mbili baada ya kujiuzulu ghafla kwa Tarek Amir aliyehudumu kwa muda mrefu kwenye nafasi hiyo. Uteuzi wa Abdallah uliongezewa hadi mwaka wa 2023 kumradhi hadi mwaka 2024. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken amekutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu mjini Jerusalem hii leo. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Blinken amesema kwamba muda umefika kufikia makubaliano ya namna ya kumaliza vita vya Ghaza na kuachiliwa huru mateka wanaoshikiliwa na wanamgambo wa Hamas pamoja na kuhakikisha msaada unaowafikia watu wa Falastina. Alikuwa akizungumza wakati anaanza ya ziara yake ya tisa katika Mashariki ya Kati tangu vita vilipoanza mwezi Oktoba. Blinken amesema kwamba hii ni fursa nzuri na huenda ni ya mwisho kufikia makubaliano ya kumaliza vita. Wapatanishi wanatarajiwa kukutana kwa mara nyingine mjini Cairo wiki hii kuhitimisha makubaliano ya kumaliza vita. Blinken alifanya mazungumzo na rais wa Israel Isaac Herzog mjini Tel Aviv leo asubuhi kabla ya kukutana na waziri wa ulinzi Yoav Gallant, na kesho Jumanne ataelekea Misri. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington umoja wa mataifa umelaani kiwango cha ghasia kisichokubalika na kuwa kwa kawaida dhidi ya wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu rekodi imefikia 280 ambao waliuawa duniani kote mwaka 2023 imeonya kuwa vita vya israel na hamas huko ghaza vinaweza kuchochea idadi kubwa zaidi ya vifo kama hivyo mwaka huu kuhalalisha vurugu dhidi ya wafanyakazi wa misaada na ukosefu wa uwajibikaji ni jambo lisilo kubali balika lisilojali na lenye madhara makubwa kwa shughuli za misaada kila mahali, Joyce Msuya kaimu mkurugenzi wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa masuala ya kibinadamu OCHA alisema katika taarifa yake ya siku ya kimataifa ya kibinadamu, huku wafanyakazi mia mbili na themanini wa misaada waliuawa katika nchi thelathini na tatu mwaka jana. Mwaka huo ulikuwa mwaka mbaya zaidi kwa makundi yanayotoa misaada ya kibinadamu duniani, aliongeza kwamba ni ongezeko la asilimia mia moja kumi na saba zaidi ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili wakati wa wafanyakazi wa misaada mia moja kumi na nane walikufa, OCHA imesema kwenye taarifa hiyo. Kundi la umoja wa vyama wa vya wafanyakazi wa bandari nchini India limeitisha mgomo kuanzia Agosti 28 wakitaka kutatuliwa mara moja kwa marekebisho ya mishahara na mafao ya pensheni kulingana na barua iliyotiwa saini na wanachama wake. Mgomo wa wafanyakazi wa bandari nchini India unaweza kuzidisha msongamano uliopo katika bandari za Asia na Ulaya na kusababisha uchelewesho wa usafirishaji na unaweza kuwa na athari ya kimataifa kwa biashara na uchumi. naendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc na habari ipayo uzito wa juu hii leo ni huko chicago ambapo kongamano la kitaifa la chama cha demokrat ukiwa huu ni mkutano mkuu unaanza hii leo jumatatu ikiwa ni wiki nne tu baada ya rais joe biden kufunga kampeni yake na kutoa nafasi kwa makamu rais wake kamala harris kwenda kugombea kuchukua nafasi ya juu zaidi ya chama hicho moja kwa moja tunaye mwenzetu Huba Abdi ambaye yuko huko Chicago. Na Huba, hebu tueleze ikiwa leo ni siku ya kwanza kabisa, uh, ya mkutano huu mkuu wa chama, yapi yanayopangwa kuzungumzwa na chama hiki hii leo katika hii siku yake ya kwanza? Naam, asante sana Sandy. Kumbuka kwamba ni chini ya siku themanini kabla ya siku za uchaguzi, na wiki hii katika mkutano wa Democrat ambao unafahamika kama DNC, itakuwa inamulika au darubini itakuwa inaelekezwa kwa makamu wa rais Kamala Harris na gavana wa Minnesota Tim Walz. Wawili hao kumbuka wanashughulikia ratiba ya kampeni iliyoharakisha sana kufuatia mtikisiko wa juu wa tiketi baada ya rais Joe Biden kujiondoa kwenye kinyang'anyiro mwezi uliopita. Kwa hivyo usiku wa leo mambo ambayo yamepangwa kufanyika na yanatarajiwa ni kwamba rais Joe Biden atazungumza katika mkutano usiku wa leo, na atakuwa anaangazia mambo ambayo serikali yake amefanya tangu alipotoa ushindi uh, mwaka elfu mbili ishirini na vilevile kumpokeza Harris tiketi ya kuwania urais katika uchaguzi wa mwaka huu itakuwa na maana gani, na jinsi ya kuwashawishi wapiga kura ili kutumia nafasi hii kumchagua Kamala Harris. Vile vile, Jill, Daktari Jill Biden atakuwa anazungumza, mke wa rais Joe Biden, na atakuwa anazungumzia miaka hamsini tangu uh, rais Joe Biden alipoanza sisi zake za Marekani hadi alipokuwa rais. Kwa hivyo atakuwa ni nafasi ya kuelezea mafanikio ambayo rais Joe Biden ameyafanya, na vilevile tunaye aliyewahi kugombea urais ambaye ni Hillary Clinton anatarajiwa kuzungumza, na vilevile wapo magavana na wawakilishi wengine ambao pia anatarajiwa kuzungumza usiku wa leo. Ndio ratiba iliyopangwa kwa siku ya leo, Sande. Bila shaka na siku hizi nne zijazo, kuna fursa ya Wademokrat kueleza Wamarekani sera zao, kwa nini wabaki madarakani. Je, mkakati gani ambao wamezungumza au wamepanga kuwasilisha ujumbe wao kwa wapiga kura? Nam, asante tena, asante. Awali tulizungumza na Senata Chris ambaye aliyeweka wazi jinsi ambavyo Uh, chama cha Demokrat kinalenga kuwashawishi wapiga piga kura maswala makubwa ambayo yamejitokeza katika mazungumzo ambayo na mahojiano ambayo nifanya, nifanya na uh, kilifanywa na Chris Kuhn, ilikuwa ni uh, masala ya afya ambayo chama cha Demokrat kitakuwa kinazungumzia zaidi uh, kuna masala ya kutu, utumizi wa bunduki ambayo yameleta madhara makubwa katika taifa hili la Marekani, kuna swala la uhamiaji ambapo pande zote mbili pande ya mbapa, upande wa na upande wa vilevile upande wa Demokrat uh, anajaribu kuyazungumzia swala hili ambalo limeonekana kuwa kikubwa zaidi katika taifa hili la Marekani. Na kuna swala pia la uchumi, jinsi ya kuendeleza na kukuza uchumi zaidi. Kumbuka upande wa Republican unaishutumu serikali ya Joe Biden na chama cha Democrat kwamba imeshindwa katika kuinua uchumi, bila shaka kutoa nafasi za ajira, lakini itakuwa ni wakati wao uh, kuzungumzia na... asante sana Huba Abdi na kushukuru, tutaendelea kufuatilia na kuzungumza na wewe kutoka huko Chicago, shukrani. Nam na, na kutoka huko tunaelekea hadi nchini Kenya. Serikali ya Kenya kupitia wizara ya fedha inatarajiwa kuwasilisha mswada wa marekebisho ya sheria ya ushuru kuziba mapungufu yaliyoachwa na kukataliwa kwa mswada wa fedha 2024 uliolenga kuipa serikali ya Ruto shilingi bilioni 346, za ziada. Mwandishi wetu Kennedy Wandera anayo taarifa zaidi kama mkakati wake wa wazi wa kukusanya mapato zaidi na kuziba mwanya ulioachwa na kukataliwa kwa mswada wa fedha mwaka 2024 ulionuia kufadhili bajeti ya serikali ya Rais William Ruto ya shilingi trilioni 3.9, wizara ya fedha inatarajiwa kuwasilisha kwenye bunge mswada huo wa marekebisho ya sheria ya ushuru kumwezesha Ruto kutekeleza miradi ya maendeleo. Tutaenda tupange tena, mi nauliza nyinyi, ukienda kupanga ile maneno uzae mtoto na mtoto huyo apate shida, haku hakuwa hai wewe una give up. Mswada wa fedha mwaka 2024 ulilenga kuipa serikali ya Ruto shilingi bilioni 346 za ziada, lakini kukataliwa kwake kutokana na msururu wa maandamano ya vijana wa kizazi kipya ulimaanisha kuwa serikali ya Ruto haiwezi kutegemea kufadhili bajeti yake ya pili katika utawala wake. Vilevile vile maji yanaendelea kumzidia Ruto kutokana na hatua ya mahakama ya rufaa kubadilisha mswada uliosheheni utata wa fedha mwaka 2023 alioufanya kuwa sheria mwaka jana kutekeleza bajeti yake kwanza katika utawala wake. Majaji watatu wa mahakama hiyo walibaini kuwa sheria hiyo ilisheheni dosari kupitia mchakato wa bunge ambao haukuhusisha viwango vinavyotakikana vya ushiriki wa umma. Kupitia mswada wa marekebisho ya sheria ya ushuru ambao serikali inapendekeza kuwasilisha bungeni, lengo lake ni kujaribu kutafuta vyanzo vya kukusanya ushuru zaidi, lakini nje ya uwasilishaji wa mswada mpya wa fedha, mswada huo unalenga kurekebisha sheria binafsi zinazounda kodi mbalimbali ndani ya sheria zilizopo za ushuru lakini mbo na serikali inataabika na ina uharaka huu wa kutafuta fedha za ziada baada ya kupoteza mswada wa fedha wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Charles Haris, mfuatiliaji wa uchumi wa Kenya, anaeleza. Unajua kwa sababu gani? Kwa sababu bajeti yetu ama matumizi yetu yako juu sana, na mimi huwa anasema wakati yote kwamba lazima tuangalie mapato yetu na pia matumizi yetu yako vipi kwa muda mwingi sana kila mwaka unakuta kwamba serikali inaongeza bajeti yake ya, ya juu lakini ikiwa bajeti inakwenda juu, changamoto iliyopo ni kwamba je, tuta finance vipi ile bajeti? Tayari waziri mpya wa fedha na mipango ya kiuchumi John Mbadi amesema kuwa anataka kuleta upya na kufufua baadhi ya vipengele vya mswada wa fedha uliokataliwa mwaka 2024 kama mabadiliko ya kisheria kuziba nakisi na kuitafutia serikali angalau shilingi bilioni mia moja hamsini kuchochea uchumi na vilevile kufadhili shughuli zake. Kuna hofu kuwa serikali inajaribu kutafuta mikakati mbadala ya ushuru ambayo inaweza kuongeza mzigo wa ushuru mpya. Bwana Karisa anaeleza kuwa serikali ilikuwa tayari imekusanya fedha hizo kuendesha shughuli zake. Hivyo haihitaji harakati hizi za kupunguza nakisi ya bajeti yake kupitia marekebisho hayo ya sheria za ushuru. Uh, hata ni kusema kweli uh, itakuwa ya hali ya juu sana kwa hivyo si suluhu ukimbilia kuongeza ushuru kupitia sheria tofauti tofauti kama hiyo, kama hiyo tax minister amendment kwa sababu all the time, wakati wote ambao tuna introduce new taxes unakuta kwamba mapato yetu hayaongezeki. Rais Ruto tayari amesaini mswada wa sheria matumizi ya ziada ya serikali kuweka punguzo la matumizi ya serikali kwa mwaka huu wa fedha kwa kiasi cha shilingi bilioni mia moja arobaini na sita baada ya kuondolewa kwa mswada wa fedha mwaka 2024. Kenedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Na sasa tukielekea huko nchini Tanzania, vijana walihusika na kumbaka na kumlawiti msichana mmoja huko Yombo Dovya, hatimaye wamefikishwa mahakamani hii leo lakini wakati huo huo polisi nchini humo wanalaumiwa kwa kauli zilizotolewa na mkuu wa polisi aliyehamishwa wa mkoa wa Dodoma. Sasa muda mfupi uliopita, nimezungumza na mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini humo Biana Henga, na kuanza kutaka kujua mpaka sasa hatua zilizochukuliwa, kwa upande wake anapokea vipi kitu ambacho mimi nasema ambacho kwa kweli tunakihitaji kama Watanzania na mimi kama sehemu ya Tanzania, kama sehemu inatetezwa haki, ni haki. Tuone haki inatendeka. Haki inatendeka kwa maana gani? E, wale watumiwa wafikishwe mahakamani, tena wote wamesema leo wafikishwe mahakamani, lakini hatujaona wale wawili ambao huyu aliwatuma na huyu mwingine, usamea hau mashtaka, lakini pia hatujajua hali ya binti na vitu kama hivyo kwao, sisi shida yetu ni haki itendeke. Eh, afanda aliyoongea kusema kwamba hiyo walikuwa najiuza wala walikuwa wafuta bangi ni vitu ambavyo vinaweza vikaharibu ushahidi, lakini pia ni kama amesha wahukumu hawa na pia amesha mhukumu huyu binti. Kwa hiyo tunatamani vyombo vifanye kazi zake, siingilie kazi za wengine wala miili ya watu wengine kama hivyo. Polisi wafanye kazi yao, wapeleke mtu mahakamani basi, mahakama na hiyo ifanye kazi yake ili haki iweze kutendeka, binti naye awe katika sehemu salama make hatujui kwa wapi mpaka sasa hivi. Bila shaka haki ni lazima itendee, kama unavyosema ana henga. Lakini kwa upande mwingine, wewe binafsi na watetezi wa haki, mnaona kwamba serikali katika swala hili imefanya vya kutosha kupata kuelekea kupata suluhisho au mpaka sasa, jinsi walivyolichukulia swala hili, hatuoni kama imekuwa imefanyika sawa na vitendo vingine, au pengine hii mpaka imefikia hapa hali ya upande wa serikali inaonyesha nini? E, katika tamko langu la la siku ya leo la asubuhi nilisema nilijiuliza maswali kumi na moja na mojawapo ni hilo, kwamba kwa nini swala hili limechukuliwa tofauti na maswala mengine? Kuna ufaa mbele ya sheria, kwamba kuna mtuhumiwa amechukuliwa ame, amewekwa yani, hiyo vii inaniumiza kama mtetezi kuliko kitu kingine. Ndiyo maana sasa anatoa wito, hebu yuyo aliyewatuma achukuliwe hatua, ni sawa tu na hawa watu, kwa sababu kitendo alichokifanya na alichokifanya hawa ni sawa, kwamba amewatuma watu kuenda kufanya kitu n sheria. Kwa hiyo wafanye wafanyalo, yule aliyewatuma hawa vijana, na aingize katika katika kesi, aweze kupelekwa mahakamani, ni mtumiwa kwao, asikilize atoe ushahidi. Haiki, haiki, ni mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, Anna Henga akizungumza na Sauti ya Amerika. Na katika kona ya michezo, matumaini ya Kenya kuna wawakilishi katika michano ya kafu yamesalia kwenye njia panda baada ya vilabu vya Gor Mahia na Polisi FC kukosa kupata ushindi kwenye mechi zao za ufunguzi za michuano ya kaf Denis Onyonyi anaarifu zaidi kutoka Nairobi, ambapo sasa baadhi ya mashabiki wa Polisi FC wanataka wachezaji wao wenye uzoefu kwenye michuano hiyo kutafuta magoli ya mapema kwenye baadhi ya mechi za marudiano siku ya Jumanne. Matumaini ya vilabu vya Kenya kupiga hatua katika kombe la klabu bingwa barani Afrika kaf pamoja na kombe la mashirikisho barani yamesalia katika hali ya hatihati hati, baada vilabu ya vilabu vya Gor Mahia na Police FC kukosa kusajili ushindi katika mechi zao za mkondo wa kwanza raundi ya mwondoano nchini Kenya katika uga wa Nyayo siku ya Jumapili. Wakilishi wa Kenya katika kombe la mashirikisho kaf Polisi FC walikosa wali kutumia uwanja wa nyumbani vyema kwa kukosa kuwacharaza wageni klabu ya Kofi kutoka Ethiopia na hivyo kuwa wacha na mlima wa kuokoa kwenye mechi ya mkondo wa pili nchini Ethiopia siku ya Jumanne baada ya kutoka sare ya sufuri bin sufuri. Sasa baadhi ya mashabiki walioshuhudia mtanangio huo wanataka polisi kutumia baadhi ya mastaa wake ambao wako kwenye kikosi chake cha sasa kufunga magoli ya mapema ikizingatiwa kuwa baadhi yao wameshawahi kushiriki mechi za kaf Ramadhan Mohamed ni shabiki wa soka nchini Kenya. Wana, wanapostahili kuna kitu ambao kwamba wanastahili kufanya ni kutumia ule uzoefu wa wachezaji ambao wako nao, wachezaji ambao wana tajriba ya juu ambao wamecheza mashindano haya. Kwa mfano wana mchezaji kama Kahata, wana Musa Mohamed wana Patrick Matasi ambaye amecheza na klabu ya taska nchini Juba, Sudan. kormaya wawakilishi wa Kenya katika kombe la klabu bingwa barani Afrika CAF walipoteza mmoja mtungi dhidi ya Elmere kutoka Sudan, hali ambayo sasa imewaweka katika hali ngumu kwenye mechi ya mkondo wa pili nyumbani Arabia. Sauti ya Amerika, meza ya michezo, kutoka Nairobi nchini Kenya, mwana kwetu mimi yarua Denis Wanyonyi. Asante sana Denis Wanyonyi kutoka Nairobi, Kenya. Na moja kwa moja basi tuelekee hadi nchini Tanzania, ambapo ligi kuu ya soka nchini humo imeanza kutimua vumbi, huku timu ya Simba ikianza kwa kishindo, wakati miamba mingine ya soka nchini humo ikiwa bado katika kibarua cha michezo ya kimataifa. George Njogopa anayo taarifa zaidi kutoka Dar es Salaam. Kwa hali inavyoonekana, Simba imedhamiria kumaliza unyonge wa kushika nafasi za chini katika msimamo wa ligi kuu soko Tanzania Bara, kwa kuanza na onyo kali la ushindi wa baba matatu kwa sifuri dhidi ya Biashara United huku wachezaji wake ambao sehemu kubwa ni wapya wakianza kuelewana dimbani na wakali wengine wa Ligi Kuu Soko Tanzania Bara, timu za Yanga na Azam FC bado ziko katika mawindo ya michuano ya kimataifa na zitaanza kushuka dimani katika michezo yake ya Ligi Kuu hapo baadaye. Azam FC ambayo mwishoni mwa wiki iliondoka na ushindi wa mbinda bao moja kwa sufuri dhidi ya APR ya Rwanda, imeanza kujiandaa na mchezo wake mrejeana huko Kigali, na msemaji wake Ashim Umbwe ametamba kazi ya kusonga mbele katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika itamalizika huko Kigali hilo linawezekana na tunaweza kwenda kufanya na tunakwenda hatua inayofuata, insha allah. Yanga inaweza kusema tayari imesogeza mguu mmoja mbele, ikisubiri mchezo wake marejano dhidi ya Vitali kutoka Burundi. Dozi yake mabao manne ya kwa sifuri iliyotoa katika mchezo wake wa awali ilitosha kuwalaza mapema Vitali, na hivyo mchezo wake marejano katika dimba la Benjamin Mkapa huenda ni kama vile ubwete tu kwa yanga wa kusonga mbele katika michuano hiyo ya klabu bingwa barani Afrika. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine. kutoka Dar es Salam ni Joho Chinchogopa. Asante sana Jo Chinchogopa kutoka Dar es Salam. Basi moja kwa moja turuke hadi kule Rwanda ambapo timu ya APR nchini humo imechapwa bao moja kwa nunge na Azam FC ya Tanzania kwenye mechi ya kwanza ya hatua ya awali ya mashindano ya kimataifa ya ligi ya mabingwa barani Afrika iliyopigwa kwenye uwanja Azam Complex Dar es Salam. hayo ya kijiri Rwanda pia ni mwenyeji wa mashindano ya mchujo wa mpira wa kikapu wanawake Coupe du Monde Feminin Novemba 2026 kuelekea kombe la dunia nchini Uswisi. Rwanda inashuka punde saa mbili ya usiku huu kumenyana na Lebanon. Taarifa zaidi tuungane na mwandishi wetu Chris Karenzi. Mechi hii ilikuwa na ushindani kwa sababu kila timu imejiandaa kusaka ushindi. Azamu FC ilipata bao la pekee na la ushindi. Mwakilishi mwingine wa Rwanda, Polisi Football Club, safari yake ya kwanza nchini Algeria ilikandikwa na CS Constantine mabao mawili kwa nunge katika mchuano wa hatua ya awali ya kombe la shirikisho. Mechi za marudio zitafanyika mwishoni mwa juma lijalo. Wakati hayo yakiarifiwa, Rwanda ni mwenyeji wa mashindano ya mchujo wa mpira wa kikapu kuelekea kombe la dunia nchini Uswisi. Kuhusu shindano hili Kocha mkuu wa timu ya Patriots Henry Mwinuka ana haya ya kueleza kuleta kwanza hii mchezo hapa inamaanisha e, serikali hapa kweli ime, imepeleka mchezo huu mbali kidogo. Alafu cha pili kabisa kwamba hii chance wao kuja hapa ni chance kubwa pia kwa sisi ambao, mi ningependa sana waje kwenye huu mchezo, kwa sababu kwanza hapa kuna wanawake wengi ambao wanataka huu mchezo, ila inabidi tuwahimize sisi ambao ni makocha waweze kuja kwenye mchezo kwa wingi. Michuano hii imeanza leo jijini Kigali, tarehe 19 hadi 25 Agosti mwaka huu. Kutoka Kigali, sauti ya Amerika ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi. Asante sana Christopher Karenzi kutoka Kigali. Na moja kwa moja basi turuke hadi huko Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwako Kahozi Kosha, tupe habari, mambo yakoje huko? goli saba kwa yai ni matukio ya punde baina ya timu ya Tipi Mazembe ya wakinadada na timu ya Diable Noir ya Kongo Brazaville, mechi ya kusaka tiketi ya ligi ya mabingwa ya bara la Afrika ukanda wa Afrika ya kati. Timu ine ya nchi ya Afrika ya kati imeshiriki kwenye mchuano huo ikiwemo timu ya Likef kutoka huko Cameroon, timu ya Atletico Malabo ya Equator guine, Diable Noir ya Congo Brazzaville, na timu ya Tipi Mazembe ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Ushindi wa Mazembe hii leo dhidi ya Diable Noir ya Congo Brazzaville umesherekewa na washabiki wa mjini Kinshasa. 0 ni uh, furako tuvakongole tunapenda kama tu kikombe kibaki hapa Kongo. Kutoka Kinshasa ni kiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, jina langu Kaozi Kosha nam. Na kufikia hapo ndio ninalikunja jamvi la michezo na maraspoti wako Sunday Shomari. Na kufikia hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ya msimamizi alikuwa ni Hadia Riami, mwelekezi Aida Isa. Usikose kujiunga na matangazo ya kwa undani hapa baada ya saa tatu za usiku. Naitwa Sandey Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi tuna wageni, tukiwatakieni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Yafuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Miaka 79 iliyopita, huku vita vya pili vya dunia vikimalizika, baraza jipya la usalama la Umoja wa Mataifa lilikutana kwa mara ya kwanza. Jukumu lake kuu ilikuwa kuhakikisha amani na usalama wa kimataifa, likiwa na wanachama watano wa kudumu na kumi wasio wa kudumu. Uwenyekiti wa zamu lilionyesha miundo thabiti ya baada ya vita. Wawakilishi wengi ni kutoka nchi za kanda ya kaskazini. Nchi za magharibi zina viti vinne kati ya viti vya kudumu. China inashikilia cha tano. Mwezi Septemba Umoja wa Mataifa utafanya mkutano kuhusu mstakabali wa ulimwengu ambapo viongozi wa dunia watakutana ili kuunda mkataba wa baadaye, msingi kwa kizazi kijacho cha ushirikiano wa kimataifa, na hii inajumuisha kuhakikisha watu kote barani Afrika wanawakilishwa ipasavyo, alisema balozi wa marekani kwenye umoja mataifa Linda Thomas Greenfield hili limecheleweshwa kwa muda mrefu tayari afrika ni makazi kwa zaidi ya watu bilioni 1.2 nusu yao wakiwa na umri ulio chini ya miaka 19 afrika ina idadi ya watu inayokuwa kwa kasi zaidi kuliko bara lolote kufikia mwaka wa 2050 mtu mmoja kati ya wanne duniani atakuwa mwafrika kwa hakika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipokutana kwa mara ya kwanza mwaka 1945 nchi nyingi za leo za Kiafrika zilikuwa chini ya utawala wa kikoloni na hazikuwa na sauti katika masuala ya kimataifa. Leo asilimia 28 ya wanachama wa Umoja wa Mataifa ni kutoka nchi 54 za Afrika zenye jumla ya watu bilioni 1.2, lakini hazina mwakilishi wa kudumu kwenye Baraza la Usalama. Hiyo ni licha ya ukweli kwamba nusu ya mizozo yote ya nchi au ya kikanda kwenye ajenda ya baraza hilo inahusu Afrika. Tunapozungumzia mageuzi ya baraza hili, tunasema hivyo sio kwa manufaa ya mataifa ya Afrika tu, bali tunadumisha amani na usalama wa kimataifa kwa ajili yetu sote, kwa sababu sote tunafaidika wakati viongozi wa Afrika wanapokuwa mezani, alisema Balozi Thomas Greenfield. Kama alivyotangaza Rais Biden wakati wa mkutano wa Baraza Kuu la Umoja Mataifa miaka miwili iliyopita na kuthibitisha mwaka jana, Marekani inaunga mkono uwakilishi wa kudumu kwenye baraza la usalama kwa nchi kutoka Afrika, Amerika ya Kusini na Karabian. Leo 15 kati yetu tumekaa kwenye meza hii na ni matumaini yangu kwamba idadi inaongezwa kujumuisha viti vya kudumu kwa Afrika, Amerika ya Kusini na wengine, alisema Balozi Thomas Greenfield. Na kwa kufanya hivyo tumejiandaa vyema kuendelea na jukumu letu, jukumu letu la kuzuia janga la vita na kudumisha amani na usalama kwa vizazi vijavyo. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.