Strong. Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Barabara kabisa ni matangazo ya VOA Express hewani moja kwa moja kutoka studio ya sauti ya America, Washington DC. Leo ni Jumatano, tarehe 31 Januari mwaka elfu mbili ishirini na nne. Kama ukubali ndo hivyo baibai, bye bye. mwezi Januari kwa siku ya leo, <laughs> kesho eh, tunaingia Februari. Februari eh, mambo yanakwenda ndivyo, mambo yanakwenda kwa haraka haraka, harakaharaka kweli kweli, mm -hmm. Tulisherekea mwaka mpya tu jana ya juzi juzi tu mm -hmm. Basi ndio mambo yenyewe ya maisha. Studio Patrick Ndwimana mwenzangu, umekwisha sikia sauti yake hapo. Ni Idi Ligongo, kwa pamoja tumekuandalia mambo mbalimbali, tukianzia na masuala ya elimu kule Uganda. Sio tu uganda tu lakini Uganda, lakini kisa hiki Igongo kinaweza kuchochea eh, hali kama hii katika nchi nyingi za Afrika Mashariki. Ni kwamba kuna mtoto wa shule, baada ya kuona kwamba hakufanya vizuri eh, kataka kujiua, kajichoma moto kwa sababu hajafurahishwa na matokeo ya mitihani. Na hii, wataalamu wa afya ya akili wanasema ni kutokana na shinikizo au presha wazazi wanaowekea watoto kabla ya mitihani. Kwa hiyo tutaongea na mtaalamu wa afya ya akili kulizungumzia swala hili na kujua pengine kufanyike nini ili mambo kama haya yasitokee, sababu ni mambo mabaya zaidi. Patrick, najua pia umekulia kwenye mwambao mm -hmm. wa ziwa, lakini je, umewahi kufikiria kuwa mvuvi wakati wa ujana wako? Mimi nilikuwa napenda wavuvi wa mm -hmm, uh, sababu kwanza liku, walikuwa ni watu wazuri sana. mm -hmm. nakumbuka kule kwetu wakivua samaki mm -hmm. wa ukipita pale, wakati wa likizo ukienda kule baharini mm -hmm. kwenye ziwa Tanganyika, basi ziwani sasa, lakini kule kwetu eh, kule mara nyingi tumezoea tunasema tu baharini wakivua wa, wa wale samaki wao wanawachoma, alafu wana ugali pale unga, unga wa mwogo hmm. Wanaandaa chakula, alafu kila mtu wanamwita, bonge la ugali kweli, mnakula na samaki. Lakini wewe mwenyewe umewahi kutamani kuwa mvuvi? Nilitamani kuwa hapana, uh, mvuvi, lakini kujihusisha na biashara ya samaki. Eh. Basi leo tutaangazia kwa nini inakuwaje hawa vijana wengi yo? hawashawishiwi kuingia kwenye uh, hii sekta, na ndio maana ukienda utawakuta wavuvi e, unakuta labda ni watu wa familia moja wanarithishana ile, uh, ile kazi tutaangalia. Lakini ndani ya matangazo ya VOA Express huwa tunakuletea habari za dunia e, hali kadhalika burudani ya muziki na tukiangalia barazani, na leo hii hili eh, la barazani hili, mm -hmm. <coughs> Eti wanasayansi kutoka eh, chuo kikuu cha John Hopkins hapa Marekani mm wamefanya utafiti wa kuweka figo za nguruwe kwa binadamu wenye uhitaji. Shughuli kwelikweli! Unalionaje swala hili? ah, tutasikiliza <laughs> wasikilizaji <laughs> wetu wanaongea nini juu ya hili. Basi mi nafikiri tuanze moja kwa moja, tusonge mbele kwenye haya maswala ya elimu. Haya ni kama nilivyodokeza, ligongo huko Uganda, huyo kijana baada ya kuona kwamba hakupata yale matokeo alikuwa ya nayatarajia Eh, kule kwao naita aggregate 4 nafikiri ndio grade ya nzuri zaidi ili uweze kuendelea mbele huko. Basi mtoto huyu wanasema he burns himself to death, yani, alitaka kujichoma moto mpaka apoteze maisha yake. Hii imeleta mjadala. Hata polisi wamezungumza, wataalamu wa afya wa, wa akili wamezungumza, wakatoa ushauri kwa wazazi nini wazazi wanatakiwa kufanya inapofika uh, muda wa mitihani. Kwa hiyo kutokana na kisa hiki, nimezungumza na daktari Raymond Mgeni kutoka kule Tanzania pale Dar es Salaam. Yeye ni mtaalamu wa afya ya akili, na kujua je, kisa hiki anakiona vipi, ni jambo ambalo e, inaweza kutokea pia katika maeneo mengine. Hivi ndivyo anavyosema. Visa kama hivi si Uganda tu vinatokea, lakini hata katika mazingira yetu ya nchini Tanzania tunapata changamoto hizi. Watoto wanaweza wakanywa sumu, kuna watoto wanakimbia nyumbani kwa sababu wazazi wanaweka matarajio makubwa sana kwa watoto wao katika suala linapokuja la shule. Ni kitu kizuri kuweka matarajio fulani kwa ajili ya mtoto. E, lakini pia kama wazazi wana nafasi kubwa ya kuwaelewa watoto pindi mambo yanapokuwa hayaendi sawa na matarajio yao, e, katika kuwajengea mazingira kwamba hata watoto watakapokuwa wameshindwa kufikia kile kiwango ambacho anatakiwa kufanya e, bado ku kuna mazingira ya wazazi kuwaelewa. Sasa wazazi wengi ambao wanaweka presha kubwa matarajio kubwa kwa watoto, mtoto unapotokea amefanya vibaya mtoto um, ile tunasema ile hali ya uh, fedheha uh, kupata hatia inaweza ikapelekea kufanya maamuzi mabaya e, maamuzi mojawapo ndo kama hayo ya kujizuru e, kukimbia nyumbani e, yanaweza yakatokea kwa sababu ya mazingira ambayo wazazi wanawajengea, e, watoto presha kubwa. Na kuna wengine wazazi pia wanawajengea pia mazingira magumu sana au maneno magumu sana kwa watoto wao kwamba bwana, mi nikiona umefeli nyumbani, nisikuone. Kuna wazazi wengine wanatamka maneno magumu ya kuwatishia hata uhai wao. Dr. Raymond, sijui wazazi kama hao ambao wanasema wanawekea, uh, mazingira magumu watoto wao inapofika mitihani au kuwatumia maneno yasiyokuwa mazuri, unawapa una ushauri gani? Kwanza wazazi, jambo la kwanza ni kuondoa matarajio makubwa sana ambao wakati mwingine yanaweza akawa amepishana na uhalisia kuhusu masuala ya ya elimu kwa kwa watoto wao. E, lakini la pili ni kuwapa na fursa watoto kwamba mbali na kupata elimu na elimu ni muhimu ya darasani, lakini pia wajengewe fursa nyingine e, za vipaji vyao, kupewa pongezi katika vipaji vyao, ujuzi mbalimbali walionao watoto kwamba katika maisha kuna kuna fursa kubwa, mbali na fursa ya darasani, lakini hata haa maeneo mengine ya vipaji ya uwezo alionao hobbies mbalimbali alizonazo pia ni sehemu inayojenga maana kubwa ya maisha, si tu eneo la elimu lisisikize, lakini hata haa maeneo mengine ni ya muhimu sana. Basi shukrani sana Daktari uh, Raymond. Mgeni wazazi, mmesikia jameni, waelewa watoto anapofeli awu wa kama wajafanya vizuri kwenye mtihani Usimletei maneno magumu, ondoka nenda huko, e, we sio mwanangu tena. Tumia tu maneno na umwelewe tu na umpe, e, kama, kama vile kumpa pongezi kidogo, au vipi ligongo, yeah, ndivyo inavyotakiwa kwa sababu ukimpa e, msukumo zaidi, ndiyo haya yanayojitokeza. Sina shida ndogondogo ha huyu ni wozu Haya basi, tunazidi kusonga mbele ndani ya VOA Express. wozu si na shida ndogo ndogo e, ndivyo anavyokueleza hivyo e, mambo tunakwenda safi kabisa, sawa bin sawia. Sasa Patrick, ni kwamba a, hali inavyokwenda hivi sasa vijana wengi wanaanza kushawishiwa kujiingiza katika swala zima la uvuvi na biashara ya samaki kiujumla, lakini biashara ya samaki wapo wanaofanya e, wengi sema kile kitendo cha kwenda kuvuna kabisa kama vile vijana ambavyo wanashawishiwa kuingia kwenye kilimo na tafiti, ama uchunguzi mbalimbali unaonyesha kwamba vijana wako tayari zaidi kwenda kujihusisha na kilimo tofauti na uvuvi. Na uvuvi mara nyingi ukikuta vijana ni wale ambao wanatoka kwenye jamii zinazozunguka iwe maeneo ya maziwa, maziwa au maeneo ya bahari. Sasa hata wale ambao hawatoki maeneo haya wanaambiwa, jamani, baharini maziwani una fursa nyingi lakini kwa nini hamwendi huko? mm -hmm. Tunataka kujua. Sasa hapa tunaye, uh, Joseph Odongo. Joseph Odongo, wewe ni mvuvi, hebu tueleze tu picha kamili, kwa nini vijana wengi hawapendi kujiingiza kwenye uvuvi tofauti na kilimo? sababu gani vile? Eh, umesema kwa majina ni Joseph Odongo. Mimi niko mwenyekiti wa hichi kikundi ambacho association ambayo inaitwa Save Fish in Lake Victoria. majukumu yetu hasa ni kutunza samaki na kuelimisha wavuvi njia ya kuvua zile samaki ambazo zinastahili, ambazo tunaita zile samaki kubwa hasa katika maziwa yetu. Natural fish, samaki zile ambazo zilimeumbwa na Mwenyezi Mungu na zikawekwa katika maziwa yetu katika ziwa letu kuu ziwa la Lake Victoria. E, kwa hivi sasa tunapoongea, ni watu wengi ama vijana wengi ambao wanatamani ama wameingia katika hii sekta ya uvuvi, lakini kuna changamoto. Changamoto ni zile samaki ambazo zimekuwa katika ziwa he, letu la Victoria kwa hivi sasa zimepungua. Zimepungua kwa sababu u watu wanatumia mbinu mbaya ama zile nyavu ambazo hazistahili ambazo zinashika wale wasamaki wachanga. Sasa hiyo ndio shida ambayo iko katika ziwa letu, ambayo imefanya uvuvi ukawa si uvuvi tena. Sasa uh, Bwana Odongo, kingine ambacho tungependa kufa, kufahamu au uh, kuhusia kutoka kwako Unadhani uh, ukiacha hiyo hali ya uh, vijana ama wavuvi wenyewe kutumia njia, njia ambazo si nzuri na kuharibu mazingira, kuharibu uh, wingi wa samaki kwenye maziwa, eh, nini ambacho unadhani kinapaswa kufanyika ili vilevile vile kushawishi hawa vijana kujiingiza katika uvuvi, lakini kufanya uvuvi wa kitaalam ambao unazingatia eh, ile hali endelevu ya samaki? Eh, upande wangu, vile tunajua kile kitu ambacho kinahitajika ni hawa wavuvi wapatiwe zile genuine gears, wapatiwe zile nyavu ambazo zinastahili kutumia. Wakipatiwa hizo nyavu, utaona ya kwamba zile natural fish, zitarudi na watu watafaidika. Kwa hivi sasa vile tunaongea, uh, katika ziwa Victoria, zile samaki ambazo zi zingalipo kidogo. Hii samaki ambayo inaitwa mbuta kwa hivi sasa, kilo moja inauzwa kwa shilingi elfu moja ya Kenya. Hii elfu moja ya Kenya sielewi kwa dola ni ngapi, lakini kwa hivi sasa samaki moja ni shilingi elfu moja na hizo samaki zikiwa, hawa wavuvi watapatiwa zile genuine gears, utaona ya kwamba wavuvi watafaidika na uvuvi. Ndio mahali ambapo mtu anaweza kufaidika hata kuliko kilimo, kwa sababu eh, kila siku mtu anaenda baharini anapata pesa kila siku mtu akienda baharini atapata pesa. Nam, asante sana Bwana Odongo kwa maelezo hayo. haya, haya. Patrick, umesikia mambo hayo na msikilizaji wetu umesikia mambo hayo. Jamani vijana vilevile eh, vile mnaweza kwenda kupata mafunzo na hata mikopo ambayo mtakwenda kuitafuta basi ili ijielekeze katika masuala ya uvuvi ili muweze kujiongezea kipato. Moja kwa moja tuelee katika habari za dunia. Wanamgambo wa Kiudhi nchini Yemen wamesema leo kuwa walirusha makombora kadhaa katika meli ya kivita ya Marekani katika bahari ya Sham na kwamba wanapanga kuendelea kuzilenga meli za Marekani na Uingereza. Taarifa hiyo inajiri saa chache baada ya jeshi la Marekani kusema kuwa meli ya USS Gravely iliangusha kombora la kuishambulia meli ya kivita iliyorushwa kutoka Yemen. Na waasi wa Kiudhi wanaungwa mkono na Iran. Tukisonga mbele katika habari za dunia, wakati kukiwa na shinikizo la kimataifa la kusitisha mapigano kwa muda katika ukanda wa Gaza, vikosi vya Israel vilifanya mashambulizi ya anga Jumatano huko kaskazini na kusini mwa Gaza. Mashambulizi ya Israel yalijumuisha Gaza City, ambako jeshi limesema pia liliwaua wanamgambo 15 wakati wa operesheni za ardhini. Katika mji wa Khan Younis, mji mkuu kusini mwa Gaza, mashahidi waliripoti kuwepo mapigano makali pamoja na mashambulizi kadhaa ya anga. Wizara ya afya huko Gaza inaendeshwa na Hamas imesema idadi ya watu waliopoteza maisha inazidi kuongezeka. Rais wa Brazil Luiz Inacio Lula da Silva amemfukuza kazi afisa wa ngazi ya juu katika idara ya ujasusi nchini humo kufuatia uchunguzi wa tuhuma za ujasusi kinyume cha sheria unaomuhusisha mtoto wa rais wa zamani Jair Bolsonaro. Kufukuzwa kazi kwa Alessandro Moreti kama mkurugenzi msaidizi wa shirika hilo linalojulikana kwa kifupi ABIN kume, kumejiri siku moja baada ya polisi kuvamia nyumba inayohusishwa na Carlo, uh, Bolsonaro. Carlos Bolsonaro, diwani wa jiji la Rio de Janeiro. Jaji wa mahakama kuu Alexandre de Moraes alitoa warenti kwa ajili ya uvamizi kwenye nyumba kwenye nyumba na ofisi ya Carlos Bolsonaro kwa msingi wa madai ya polisi wa serikali kuu juu ya kuwepo kwa kikundi ndani ya ABIN ambacho kiliwashambulia wapinzani wa, wa, wa Jair Bolsonaro. Wakati Marekani ikijiandaa kwa hatua mbalimbali kujibu shambulio la ndege zisizo na rubani lililofanywa na wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran ambalo liliwaua wanajeshi wa Marekani. Katib Hezbollah, mmoja wa washirika wa Iran wenye makao yake nchini Iraq, alitangaza kusitisha operesheni zote za kijeshi dhidi ya wanajeshi wa Marekani katika eneo hilo. Akizungumza na waandishi wa habari, rais Joe Biden amesema ameamua kuchukua hatua za kijeshi kujibu shambulio dhidi ya kambi ya Marekani nchini Jordan, karibu na mpaka wa Iraq na Siria ambalo lilisababisha vifo vya wanajeshi watatu wa Marekani na kujeruhi wengine 40. Basi, ndiyo mambo yanavyokwenda hivyo, gidigidi majimaji atoti. <laughs> huo wimbo unakumbuka, ulivuma kwelikweli, najua. Mm, bwana Joseph Odongo ambaye tulikuwa tumezungumza naye muda sio mrefu uliopita hapa uh -huh. atakuwa ameburudika kweli kweli, bila shaka. mm -hmm. atoti nyonyoka, nyonyoka wanazungumza hivo. <laughs> Yeah, mi naogopa kuingilia lugha za watu <laughs> na heshimu lugha za watu bila shaka. Haya, ni barazani, tumeuliza wanasayansi kutoka John Hopkins hapa Marekani, wanafanya utafiti wa kuweka figo za nguruwe kwa binadamu wenye uhitaji. Unaliona aje hili? haya <laughs> huyu hapa si mwingine ni Justin uh, uh, Brusius. Jason anakuambia aka Chetoboy Anatokea kule Mkombozi e, Kiero, Tanzania anasema kwa kuwa wanaweka figo sio siopua zinavyozidi hata sielewa. Hapa nataka kujaribu kuzungumza nini. Bwana dds sahani hodari kutoka kule Lubero, Kivu kaskazini ni DRC, ye anauliza kivipi mtu anaweza kupewa figo ya nguruwe. Basi waendelee kujaribu. mm -hmm. Ramadhani Twalik anasema kama inawezekana, basi haina shida, cha msingi ni uzima Dickson Teobald Katebalirwe, haina tabu, hiyo ni sayansi, kwa kutumia akili zetu tulizopewa na Mwenyezi Mungu aliposema tuvitawale vyote vilivyopo duniani, tunavitawala kwa manufaa yetu. Zabulon Mayongezo kijana mkongwe anasema e, toka Kasinzwe ila anapatikana kule Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, yeye anaona, ana mashaka kwamba huenda ikaleta madhara. Huyu Romeo Mak anasema cha msingi mtu awe mzima na afya imarike, hayo mengine tuyaache. Ni nisome kama Romeo Mak kutoka Tanzania, Dar es Salaam, Ukonga. Amekupa kabisa masharti, msome kama Romeo Mak kabisa. Haya, <laughs> basi ni baadhi tu ya yale ambayo wametuandikia katika barazani hii leo, na tukiwa tunasonga mbele hivi sasa, tunaelekea katika burudani ya muziki e, nasema nao Bi Khadija Omar Kopa, malkia wa mipasho kule nchini Tanzania, akiwa na Nasib Abdul hapa. Eh, watu wakudhani kwamba inaweza akawa mama, mama na mkwe huyu. <laughs> Ndo mama yake Zuchu mama eh, mama eh, na nah, mambo mambo yalikuwa bado. <laughs> Ndio mambo hayo eh? Kika, eh, mambo ya Diamond Platinum zakiwa na Hadija kopa e, hii eh, hii hey, ngoma bana, unaweza kaita majina mengi, unaweza eh, ukaita unu, chakacha. Kuna wengine wanaita huu sio msondo, ila wengine wanaita chakacha, wengine watakwambia hili ni vanga, maanake hizi ngoma ngoma za maeneo ya pwani ya Afrika Mashariki Pwani yani. Mm -hmm. Kule Tanga kule Tanga, Mombasa, Mombasa, kule Dar es Salaam wenyewe, wenyeji, wadari, ah, hapana. Hapana. Ah, ah. Tanga, kule tanga tanga Tanga, Mombasa, Mombasa, Mwanza zaidi kidogo zanziba. Sawa kabisa, naam. Basi tuende kwenye masuala ya teknolojia. Kuondoa gesi ya carbon kutoka kwa mazingira yetu ni mojawapo ya njia ambazo wanasayansi wanatumia kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Kampuni moja ya teknolojia mjini Los Angeles California, hapa Marekani, imebuni njia za kunasa gesi ya carbon dioxide kutoka baharini, ambayo imeanza kuigwa kwingineko duniani. Mwandishi wa VOA Jinia Dulot ameandaa ripoti ifuatayo katika makala ya Log On ambayo inasimuliwa na mwenzetu BMG Mridhi. Mradi huu wa majaribio katika bandari ya Los Angeles unaweza kuondoa baharini kiasi cha tani mia moja za kaboni kwa mwaka. Unaendeshwa na kampuni ya Kaptura. Stephen Oldham ni mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo. The ocean's huge. Covers 70% of the surface of the planet. Bahari ni kubwa sana, ni asilimia sabini ya dunia. Ikiwa tunaweza kuonyesha kwamba unaweza kutumia bahari kuondoa gesi ya carbon diokside kutoka kwenye anga kwa njia hii hiyo ni ishara ya matumaini ya mafanikio makubwa. Bahari tayari zinafyonza karibu theluthi moja ya carbon dioxide kutoka kwenye hewa, anasema mwanzilishi mwenza wa Kaptura Hary Atwater, ambaye ni mtafiti wa taasisi ya teknolojia ya California. Ikiwa tunaweza kubadilisha hali ya kuwepo kwa asidi baharini wa kuondoa kaboni kwenye maji. Maji yaliyo juu kwenye bahari yanasaidia ufanisi wa kufyonza na kuondoa gesi ya kaboni dioksaidi. Mfumo wa kaptura hutumia umeme na maji ya chumvi pekee. Kufuatia mafanikio iliyoyapata mjini Los Angeles, kampuni hiyo inafungua kituo kingine nchini Norway ambacho kinaweza kunasa tani elfu moja za kaboni kwa mwaka. Atuota na Oldam wote wanasema kuna haja ya kuondoa mabilioni ya tani za carbon kutoka baharini ili kupunguza kwa kiasi kikubwa mabadiliko ya hali ya hewa. Siku hizi tunapotumia nishati ya mafuta na kusambaza gesi ya carbon dioxide hewani tunaeneza gigaton 40 za carbon dioxide hewani kila mwaka. Hii inasababisha mkusanyiko na kuongezeka kwa uzalishaji wa carbon dioxide. Kwa hivyo inabidi kimsingi tuchukue hatua. Kwa hivyo ni kiwango kikubwa ambacho kinahitaji kubuni njia ambazo tunaweza kuboresha hatua kwa hatua, na hiyo kwa kweli ndiyo dhamira ya Captura. Wasimamizi wa kampuni ya Captura wanasema changamoto kubwa kwa teknolojia inayoondoa gesi ya carbon ni kuhakikisha kwamba inatekeleza hilo kwa haraka iwezekanavyo ili kuendana na kasi ya mabadiliko ya hali ya hewa. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, Bmj Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Shukrani Bmj Mridhi. haraka haraka, swala leo nchini Tanzania kutokana na malalamiko ya wananchi. Kilichojitokeza ni kwamba kuna miradi mingi ya serikali yenye mapungufu haya. Huyu Didie Sahani hodari kutoka kule kaskazini Lubero, uh, Kivu kaskazini, DRC, anasema serikali haitufati tena watu ambao wana mapungufu ile wawe waongozi, sababu hiyo inasababisha kuonekana miradi ambayo ina mapungufu. Zabulon Mayongezo kutoka Beni, DRC anasema yeye anadhani hii inatokana na viongozi kutumika kwa maslahi yao binafsi. Uh, huyu Paulo Horospi anasema uh, samia mza... uh, ameandika maneno ambayo sielewi. Eh, basi tumwachie eh, maanake eh, tukamilishe tu matangazo haya ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi naitwa Idi Ligongo, hapa mwenzangu ni Patrick Nduwimana kutoka Washington DC. Shukran kwa kuwa nasi.