ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha katika matangazo haya yanaitwa Mkamiti Kibayasi. Ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na mimi ni Sandey Shomani kukaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni leo ya Jumanne, Januari 30 mwaka 2023. Matangazo haya yanasikia pia kupitia redio zetu shirika ikiwemo redio Free Africa RFA ambayo inasikia kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi vilevile vile, Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, redio Ngoma ya Amani mjini Fizi huko Kivu Kusini, DRC na pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom. Karibuni baadhi ya taarifa tulizokuandalia, kwa ni kwamba shirika la fedha la kimataifa IMF limebadilisha makadirio yake ya ukuaji wa uchumi wa dunia ikitarajia ukuaji thabiti unaoongozwa na Marekani na kupunguka kidogo kasi ya mfumuko wa bei. Kwingineko, WHO na serikali ya Kenya wamezindua mpango wa kukomesha magonjwa ya kitropiki yaliyopuuzwa. Ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia kwa kina katika matangazo haya yanayochukua dakika 30, lakini kwanza, Sandey Shomari inamkaribisha kusomea habari za dunia. Ukraine ilisema hii leo Jumanne kwamba jeshi la Rusia ilishambulia usiku kucha kwa ndege zisizo na rubani 35 na makombora mawili yakilenga mikoa mbalimbali mbali nchini humo. Jeshi la anga la Ukraine limesema ulinzi wa anga ulioharibu ndege 15 kati ya hizo, ikiwa ni pamoja na kuingilia kati katika mikoa ya Mikolaiv, Sumi, Chakarsi, Dnipropetrovesk, Karkiv, Hason na Kiev. Jeshi la anga lilisema sehemu ya shambulio la Rusia lililenga kushambulia miundombinu ya sekta ya mafuta na nishati. Rusia ilisema Jumatatu kwamba ulinzi wake wa anga ilizuia mashambulizi ya ndege 21 za Ukraine. Umoja wa Afrika hii leo Jumanne uliitisha mazungumzo kati ya jumuiya hiyo ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya Magharibi na nchi zinazoongoza na Niger, Mali na Burkina Faso ambao zimesema zitaondoka kwenye umoja huo. Uamuzi wa nchi hizo tatu kujiondoa kwenye ECOWAS ambao ulitangazwa Jumapili ni pigo kwa juhudi za umoja huo wa kikanda baada ya kuwasimamisha wanachama kufuatia mapinduzi. AU ilikuwa imeunga mkono juhudi za ECOWAS kurejesha demokrasia. Mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Muhammad alipokea kwa masikitiko makubwa ya taarifa kuhusu tangazo la kujiondoa kwa Mali, Niger na Burkina Faso kutoka ECOWAS. AU ilisema katika taarifa yake, ametoa wito kwa juhudi za pamoja ili umoja usioweza kubadilika wa ECOWAS uhifadhiwe na mshikamano wa kiafrika kuimarishwa. Aliwataka viongozi wa kikanda kuongea na kufanya mazungumzo kati ya uongozi wa ECOWAS na nchi hizo tatu na kusema AU iko tayari kusaidia. Rais wa Kenya William Ruto aliambia shirika la habari la Reuters hii leo Jumanne kwamba Kenya itaendelea na mpango wake kuongoza operesheni ya ulinzi wa Umoja wa Mataifa huko Haiti, licha ya mahakama ya Nairobi wiki iliyopita kuzuia kupelekwa kwa polisi wa nchi hiyo. Kikosi hicho cha kimataifa kinalenga kukabiliana na ghasia zilizokithiri za magenge ya uhalifu katika taifa hilo la Caribbean ambazo zimesababisha vifo vya takriban watu elfu tano mwaka jana na inatarajiwa kufadhiliwa na Marekani. Ujumbe huo ulitiwa shaka baada ya mahakama ya Kenya kutoa uamuzi kwamba itakuwa kinyume cha katiba kupeleka polisi nje ya nchi isipokuwa tu kama kungekuwa na makubaliano kati ya nchi mbili ili kubadilishana polisi kwa namna hiyo. Ruto alisema Haiti iliomba msaada miezi kadhaa iliyopita na ilitarajiwa ombi litakubaliwa hivi karibuni ambayo litakidhi matakwa ya mahakama. Na shirika la fedha la kimataifa IMF limebadilisha makadirio yake ya ukuaji wa uchumi wa dunia mwaka huu, likitarajia ukuaji thabiti unaoongozwa na marekani na kupunguka kidogo kwa kasi ya mfumuko wa bei. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Katika makadirio yake mapya shirika hilo la fedha lenye nchi wanachama 190 lilisema Jumanne kuwa sasa linatarajia uchumi wa dunia kukua kwa asilimia 3.1 mwaka huu, bila kubadilika kutoka mwaka 2023 lakini ni bora kuliko asilimia 2.9 iliyotabiri kwa mwaka 2024 katika makadirio yake ya awali hapo Oktoba. Duniani kote, IMF inafikiria mfumuko wa bei utapungua kutoka asilimia 6.8 mwaka 2023 hadi asilimia 5.8 mwaka huu wa 2024 na asilimia 4.4 mwaka 2025. Katika nchi zenye uchumi wa juu zaidi, shirika hilo linatarajia mfumuko wa bei kushuka mwaka huu hadi asilimia 2.6 na mwaka ujao kwa kiwango cha asilimia 2 ambacho benki kuu ya Marekani Marekani na baadhi ya mabenki ya nchi nyingine yametabiri hali hiyo hiyo. Mchanganyiko wa ukuaji thabiti na kushuka kwa mfumuko wa bei kumeibua matumaini ya kile kinachoitwa kushuka kwa uchumi wa ulimwengu, ushukaji wa polepole pole kutosha kudhibiti mfumuko wa bei bila kusababisha uchumi kuanguka. Hivi sasa tuko katika hatua za mwisho kuelekea kushuka kwa urahisi, Pierre Olivier Gorinches, mchumi mkuu wa IMF, aliwaambia waandishi wa habari kabla ya kutolewa kwa ripoti hiyo. Utabiri wa ukuaji wa jumla wa kimataifa mwaka huu na ujao wa asilimia 3.2 unafuata wastani wa asilimia 3.8 kutoka mwaka 2000 hadi mwaka 2019. Hiyo ni kwa sababu benki kuu na benki zingine ziliongeza viwango vya riba ili kupambana na mfumuko wa bei, na gharama za juu za kukopa zimepunguza matumizi pamoja na uwekezaji. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Ripoti ya mtazamo wa rushwa nchini Afrika Kusini imeshuka chini sana katika kipindi cha miaka kumi na mbili na ilikuwa chini ya wastani wa kimataifa, shirika la kimataifa la kufuatilia rushwa la Transparency International lilisema hii leo Jumanne. Tangu Corruption Watch waanze kufuatilia maendeleo yake katika takwimu miaka kumi na mbili iliyopita, Afrika Kusini haijawahi kupata alama za chini kama arobaini na moja hadi sasa. Taasisi hiyo ambayo ni kitengo cha eneo hilo cha taasisi ya Transparency International kilisema, huku uchaguzi mkuu ukikaribia mwaka huu, taswira ya taifa hilo la kusini mwa Afrika imetiwa doa na rekodi mbaya ya kiuchumi na madai ya ufisadi na kupeana madaraka kirafiki. Mwendesha mashtaka mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC aliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Jumatatu, ugunduzi wake wa wazi ni kwamba kuna sababu za kuamini kwamba vikosi vya jeshi la Sudan na wapinzani wa kijeshi wanafanya uhalifu katika mkoa wa Darfur magharibi katika mzozo wa sasa wa nchi hiyo. Karim Khan ambaye hivi karibuni alitembelea nchi jirani ya Chad ambako maelfu ya watu kutoka Darfur wamekimbia, alionya kwamba wale aliokutana nao katika kambi za wakimbizi wanaofia Darfur itakuwa ni sehemu ya ukatili uliosahaulika. Alitaka serikali ya Sudan kuwapa wachunguzi wake viza ya kuingia mara nyingi na kujibu maombi 35 ya usaidizi. Sudan ilitumbukia katika machafuko mwezi Aprili mwaka jana wakati mivutano ya muda mrefu kati ya wanajeshi wakiongozwa na jenerali Abdul, Abdul Fatah Al-Burhan na wanamgambo Rapid Support Forces RSF wakiongozwa na Mohamed Hamdan Dagalo yalipozuka katika mapigano ya mitaani katika mji mkuu Khartoum na maeneo mengine. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Na habari tuliyoipatia uzito wa juu inatupeleka mpaka ardhi ya Kenya, ambapo nchi hiyo na shirika la afya duniani WHO wamezindua leo mpango wa madhubuti wa nchi wa mwaka 2023 hadi 2027 wa kutokomeza magonjwa ki ya kitropic yaliyopuuzwa, kama dhamira ya kijasiri ya kubadilisha hali ya afya ya taifa na kuunga juhudi za mapambano ya kimataifa dhidi ya magonjwa hayo yanayotajwa ku ha umasikini ulimwenguni hasa kwa watu wenye kipato kidogo. Kennedy Wandera anaripoti kutoka Nairobi, Kenya kwenye ruwaza yake hiyo ya kutokomeza magonjwa ki ya kitropiki yaliyopuuzwa kwa muda mrefu na yanayotajwa kuzidisha umaskini kwa watu wenye kipato cha chini, serikali ya Kenya imesema kuwa hii ni dhamira yake ya kijasiri ya kubadilisha hali ya afya ya taifa, na katika kipindi cha miaka mitano ijayo nchi itakuwa imepunguza kiwango cha maambukizi kuenea na kuongezeka hadi mahali ambapo haiwezekani tena kwa magonjwa kuambukizwa kutoka kwa mtu mmoja hadi mwingine. daktari Isaac malonza afisa mtendaji katika kituo cha afrika cha utafiti na maendeleo mijini na mojawapo wa washauri waliofanikisha mchakato wa mapitio na utayarishaji wa mpango huo anaeleza e, ruhusa yetu imetupea nguvu kuhusisha kuwezesha wananchi wetu waweze kulinda magonjwa haya wale ambao wanaathirika waweze kuenda hospitali kutibiwa kama wale waliweza kutibiwa wakati huu Uh, tukiendelea na mbele ndio tuweze kufikia um kumaliza haya magonjwa. Aidha, Daktari Malonza anaeleza kuwa ili kufikia utekelezaji kamili wa mpango huo, shilingi bilioni 80 zinahitajika kulemaza kabisa maambukizi zaidi. Magonjwa ya kitropiki yaliyopuuzwa kwa muda mrefu ni kundi la magonjwa yanayoenezwa kupitia bakteria, virusi, vimelea na fangasi, na yanaweza kusababisha kudumaa, upofu, ulemavu wa viungo vya mwili, makovu, vidonda vya tumboni, matatizo ya kiakili, miongoni mwa mengine. Aina ya magonjwa hayo ni kama vile kichocho, malale, ukoma, kicha, homa ya manjano, kipindupindu, minyoo ya tumbo, usubi, matende na mabusha miongoni mwa mengine. Serikali ya Kenya kupitia Wizara ya Afya inalenga kufikia lengo la kutokomeza magonjwa hayo ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Daktari Sultani Matendechero, naibu mkurugenzi mkuu wa afya katika idara ya afya umma na viwango vya kitaalamu, aliyewakilisha serikali katika uzinduzi huo uliofanyika Mombasa wakati wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kuhamasisha yadhiri magonjwa hayo, amezitaka jamii kuunga juhudi za serikali kutokomeza kabisa magonjwa hayo. Magonjwa haya yanadhuru wa... wale ambao kwenye jamii wamekumbwa na umaskini mkubwa, the poorest of the poor in the community. Kwa hivyo wale ambao tumejaliwa hela kidogo, ningependa kusema tujitokeze, tuweze hata kutoa hizo hela ili tuanze kupunguza hizi pesa bilioni themanini ambazo zinahitajika ili kuweza kutekeleza mpango ambao tunazindua leo. Magonjwa ya kitropiki yaliyopuuzwa ni magonjwa ya aibu sana. Daktari Benard Mwiya, afisa wa afya wa zamani wa serikali ya jimbo la Nairobi, anaeleza kuwa magonjwa hayo yanadhoofisha uwezo wa kimwili na kiakili, na hatua za haraka hutakiwa kuchukuliwa pamoja na kuwezesha upatikanaji wa huduma bora za afya, maji safi na vyoo. Data evidence ni muhimu, tujue tunatoka wapi, wakati huo tufime tumefika wapi. Na kwa hii naona hii ni direction mzuri sana kwa wizara ya afya na Kenya kwa jumla. Tukifanya hivyo kitu tunachofanya tuwe na data ya kuonyesha tumeanza hapo, tumefika hapa na tumwishowe Kumi na nane kati ya ishirini ya magonjwa hayo yaliyoorodheshwa na WHO yanashukiwa na mengine yamethibitishwa kwa nchini Kenya. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na kutoka huko Kenya, sasa tuangalie wakulima wa, wa Ufaransa. Leo Jumanne waliendelea kuweka vizuizi vya barabarani kwenye barabara kuu za kuingia Parihi kwa siku ya pili na kuongeza shinikizo kwa serikali kufikia maridhiano, wakati mvutano unaongezeka. Wakulima ambao pia wanataka hatua dhidi ya uagizaji wa bidhaa kwa bei nafuu wanatafuta msaada zaidi kutoka kwa waziri mkuu mpya Gabriel Attal, ambaye ataelezea mipango yake ya sera baadaye Jumanne pamoja na kutoka kwa waziri wa kilimo ambaye pia anatarajiwa kutoa tangazo. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Waziri mkuu wa Ufaransa Gabriel Attal anatarajiwa kuhutubia bunge leo na kutangaza hatua mpya zinazolenga kutuliza hasira za wakulima juu ya mazingira yao ya kazi, wakati anakabiliwa na mgogoro mkubwa tangu alipoteuliwa na rais emmanuel macron mwezi huu wakati huo rais emmanuel macron alisema jumanne kwamba umoja wa ulaya unapaswa kuchukua hatua kuwalinda wakulima dhidi ya wa uagizaji pamoja na usambazaji wa bidhaa za kilimo zinazopatikana kwa bei nafuu kutoka nchi za nje katika mkutano wake na waandishi wa habari mjini stockholm pamoja na waziri mkuu wa sweden rais macron alisema wanachama wa umoja wa ulaya watajadili namna ya kupunguza athari za bidhaa za chakula za Ukraine zinazofurika katika masoko ya Ulaya tangu vita vya Rusia vilipozuka. Hii ndiyo sababu nitaonana na rais wa tume ya umoja wa ulaya hapo Alhamisi, kwa sababu tumetoa wito wa hatua madhubuti sana kwa wakulima wetu. Kwanza, kuwa na sheria za wazi zilizowekwa katika uagizaji kutoka Ukraine kwa sababu leo hii katika suala la kiasi na ubora, kitu ambacho kinadhoofisha soko la Ulaya, kuwa ni kuku au nafaka. Pili, tunataka ufafanuzi zaidi juu ya mazungumzo na jumuiya ya biashara ya Amerika Kusini. Wakulima hao wamekuwa wakiandamana kwa zaidi ya wiki moja, maandamano ambayo yameenea hadi mji mkuu ambapo matrekta, malori na vitu vingine tangu Jumatatu vimewazuia waendesha magari kuingia Paris katika njia kadhaa muhimu. Kulikuwa na kilomita 40 za msongamano wa magari kuzunguka mji mkuu Jumanne jioni kulingana na tovuti ya ufuatiliaji ya Sytadin. Serikali hadi sasa inahamasisha mazungumzo rahisi na waandamanaji wakati ikiweka wazi kuwa majaribio yoyote ya kuzuia viwanja vikuu vya ndege vya Paris au soko kubwa la chakula la Rungis kusini mwa jiji itakuwa hatarini. Alex ni mkulima mwenye umri wa miaka thelathini na mitatu ambaye analiambia shirika la habari la Reuters kwamba wanachotaka ni kuokoa taaluma yao na kuwa na maisha bora. Sisi jante... sote tunataka tu kuokoa taaluma yetu na kumaliza kazi zetu kama wakulima kwa sababu leo ni shida kubwa. Tuko katika shida. Hatujui kama tunaweza kuajiri vijana. Kwani tunahitaji kuwa na ardhi kubwa ya kutosha na kifedha, hiyo ina gharimu sana, na kwa hivyo katika suala hili tunajaribu kulinda taaluma yetu kadri tuwezavyo. Wakulima nchini Ufaransa ambaye ni mzalishaji mkubwa wa kilimo wa EU wanasema hawapaswi, hawalipwi vya kutosha, na wanayumbishwa na udhibiti mwingi juu ya ulinzi wa mazingira vyama vya wakulima vimeamua kwamba hatua ya kwanza zilizotangazwa siku ya Ijumaa hazikuwa nufaisha. Maandamano yamekuwa yakiendelea kwa zaidi ya wiki moja, lakini yameongezeka kwa nguvu Jumatatu hapo Januari 29 na kusababisha mkutano wa kilele wa EU siku ya Alhamisi, wakati wanatumai hatua ya yao na wale wakulima wengine huko Ulaya watachukua tahadhari za wanasiasa waliozingatia misaada kwa Ukraine na bajeti ya eneo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. Kwingineko, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Rusia Sergei Lavrov amesema hii leo kwamba anatarajia mivutano ndani ya Jumuia ya Uchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, itaweza kutatuliwa chini ya misingi ya ndani na majadiliano kwa usawa. Abdu Shakur Abud anaisoma ripoti zaidi. Akizungumza baada ya kukutana na waziri mwenzake wa Gambia Mamadu Tangara mjini Mosco, baada ya Mali, Burkina Faso na Niger kujiondoa kutoka jumuiya hiyo, Lavarov amesisitiza kwamba Russia iko tayari kuendelea kuchangia katika juhudi za kurudisha uthabiti katika hali hiyo huko kanda ya Sahel na sehemu nyinginezo za bara la Afrika. Tangara kwa upande wake ametoa wito kwa majadiliano wakati mivutano ikiongezeka kwenye ECOWAS. Anasema inabidi nchi wanachama kuanza majadiliano ya dhati ili kuweza kutanzua matatizo kati yao. Mwana diplomasia wa Gambia alikiri kwamba tangazo la kujiondoa kwa mataifa hayo matatu lilitarajiwa na haikuwa la kushtusha. Alisema ana matumaini mataifa wanachama wataweza kupata suluhu kwa mzozo huo. Viongozi wa kijeshi wa Mali, Burkina Faso na Niger walitangaza Jumapili kujiondoa kutoka ECOWAS wakidai kwamba jumuiya hiyo inaachana na itikadi za waanzilishi wa Umoja wa Afrika. Jumuiya hiyo inachukuliwa kwa sehemu kubwa kuwa mamlaka ya kisiasa na kikanda, iliundwa mwaka 1975 kwa lengo la kuendeleza umoja wa kiuchumi kati ya nchi 15 wanachama na hivi sasa inakumbwa katika miaka ya hivi karibuni na msururu wa mapinduzi ambako raia wa nchi hizo wamekuwa wakilalamika uporaji wa rasilimali yao na mataifa ya Magharibi. Lavarov na Tangara walitia saini pia waraka wa mwelewano kuhusu ushirikiano kati ya idara zao za kidiplomasia. Wakizungumza pamoja na waandishi wa habari baada ya mazungumzo yao, Lavarov aliulizwa kuhusu tuhuma dhidi ya baadhi ya wafanyakazi wa idara ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wakimbizi wa Palestina, UNRWA, kushiriki kwenye utekaji nyara na mauaji ya Oktoba 7, 2023 huko Israel na kuanzisha vita vya Ghasa. Mwana diplomasia wa Rasia amesema ni lazima uchunguzi utoe ukweli wa mambo na kuangalia kwa makini tuhuma hizo. Akizungumzia kuhusu silaha za nyuklia na nchi za NATO, anasema Rasia inachukulia kuwa hizo ndizo silaha pekee kuu za ushirika huo zilizolengwa Rasia. Lavarov aliongeza kusema kwamba mshirika wake wa Gambia anafahamu kinachoendelea kuhusiana na ugomvi kati ya Ukraine na Rusia na amependekeza suluhu ya haki za kisiasa ambayo hadi hivi sasa anasema serikali ya Kiev haijakubali pamoja na washirika wake wa magharibi. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia wanawake huku nchini Kenya wanavyopitia msongo wa mawazo baada ya kujifungua, wengi wao wakijikuta katika hali ngumu zaidi kwa kukosa msaada wa mapema. Watetezi wa wanawake na hasa wa afya ya akili wanasema safari ya kutibu msongo wa mawazo ni refu na inahitaji wanawake zaidi kuzungumzia matatizo yao mapema. Msongo wa mawazo baada ya kujifungua ni swala zito ambalo wanawake wengi hasa wachanga hukabiliana nalo, lakini mara nyingi wengi huona aibu kulizungumzia. Zulfa Njenga anasema sio rahisi ikiwa ndio mara ya kwanza kwa mama kujifungua, ilihali hana wa kumwelekeza. Kwanza, mtoto wangu wa kwanza nilifanyiwa upasuaji, maana nilimzaa nikiwa mdogo sana kwa hivyo nilikuwa sijui chochote, sijui kumwosha mtoto, sijui kumfanya chochote. Mtoto alikuwa nalia, pia mimi nalia. Mtoto akishindwa kuenda kwa choo, mi nalia kwa sababu sijui nitafanya nini. Sasa saa zile mtu anakuja, kuna wale watu wanashindwa kujiongea, mtu anakuwa tu na mashida tu, unanyamaza. Sasa inaenda kuwa depression. Zulfa alipata mfadhaiko zaidi baada ya kujifungua kwa njia ya upasuaji. Hakuwa na maziwa ya kumpa mwanawe na kwa kuwa alikuwa mama kwa mara ya kwanza, lilia sana. Bado unaumwa tu, bado we ni mgonjwa. Sasa hiyo inakupatia ile stress because hauwezi fanya kitu yoyote, lazima ufanyiwe, ubebewe mtoto, hata ukienda kliniki bado ni shida. Kitu ingine ambayo inaletaga shida sana kwa wazazi uh -huh. ni wakati umezaa financially hayuko sawa, alafu bado unaangalia yule mtoto, unaona wewe huwezi enda kazini, huwezi fanya chochote, una kale katoto kadogo, unaumwa bado na uzazi. Alibahatika kuwa na familia yake karibu naye ili kumsaidia katika kipindi hiki kigumu. Shida mi nawezaambia mtu yoyote tu, unapitia hii napitia hii, alafu unapata hiyo kitu ishakutoka kutoka. Sasa wale ambao wamejifungia sana Wana need counseling. Msongo wa mawazo baada ya kujifungua uathiri zaidi ya asilimia kumi ya wanawake duniani kote. Ingawa changamoto hii ya afya ya wanawake bado haijatambuliwa nchini Kenya, serikali imeweka mifumo ambayo inaruhusu wanawake kutafuta msaada mara moja. Judy Kihumba, mtetezi wa afya akili ya akili ya kinamama ambao wana changamoto ya kusikia anasema tatizo hili mara nyingi wapata wanawake ambao pia ni viziwi. Unaona, hawa mama wenye unapata wakiua watoto wao, wakitupa watoto wao, wengine hata hawataki kunyonyesha watoto wao, kwa hivyo inaathiri kia mpaka watoto wao. Ni kupitia masaibu ya wanawake, hasa walio na changamoto ya kusikia, hapo ndipo Judy Kihumba alianzisha mchakato wa kuwasaidia kina kinamama waliojifungua. Anasisitiza ni vyema wanawake kujuliana hali kabla ya kujifungua na baada. Hatua hii anasema itasaidia wanawake pakubwa katika kujieleza yanayowasibu. Kwa hivyo mwanzo kabisa, kama mama jua kama mama mwenzako, mama rafiki yako, ako na support hata, hata kama ni kuenda tu kwake, mwambie na kushikia mtoto for one hour, mwanzo ulale upumzike then ni uamke uendelee na kazi zako. Hiyo ni muhimu sana. Pili, hmm, ni vizuri kujua, au mama wakati mwingine unamuuliza, ukoaje? Uh, kiakili uko kia aje? Kiafya unajisikiaaje vile umejifungua mtoto unasikia aje? Kutoka kwa majibu yake utaweza kujua kama uu mama ako, ako vizuri ama ana need more help. Nchini Kenya, takriban msichana mmoja kati ya watano wenye umri wa miaka kumi na sita hadi kumi na tisa ni wajawazito au tayari wamekuwa mama ingawa wanawake hupata changamoto kama vile mfadhaiko, wasiwasi na mfadhaiko kutokana na uja ujauzito wao, utafiti unaonyesha kwamba wao pia wanakabiliwa na vikwazo vya afya kabla ya kujifungua. Kenya ina wahudumu wa afya ya akili wasiopungua mia tano wanaowahudumia watu zaidi ya milioni hamsini. Sasa mipango ya kijamii na kuzwa ilikujaza pengo hili kwa wasichana wajawazito na wazazi. Hoba Abdi, VOA. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Swahili kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Sande Shomari anakusomea muktasari wa habari. Ukraine imesema hii leo Jumanne kwamba jeshi la Rusia lilishambulia usiku kucha kwa ndege zisizo na rubani 35 na makombora mawili yakilenga mikoa mbalimbali mbali nchini humo Jeshi la anga la Ukrain limesema ulinzi wake wa anga uliharibu ndege 15 kati ya hizo, ikiwa ni pamoja na kuingilia kati katika mikoa ya Mikolaiv, Sumi, Sherikasi, Nipo Petrovesk, Hakiv, Hason na Kiv. Rais wa Kenya William Ruto aliliambia shirika la habari la Reuters hii leo Jumanne kwamba Kenya itaendelea na mpango wake kuongoza operesheni ya ulinzi ya Umoja wa Mataifa huko Haiti, licha ya mahakama ya Nairobi wiki iliyopita kuzuia kupelekwa kwa polisi wa nchi hiyo. Kikosi hicho cha kimataifa kinalenga kukabiliana na ghasia zilizokithiri za magenge ya uhalifu katika taifa hilo la Karibian, ambazo zimesababisha vifo vya takriban watu elfu tano mwaka jana na yanatarajiwa kufadhiliwa na Marekani. Ripoti ya mtazamo wa rushwa nchini Afrika Kusini imeshuka chini sana katika kipindi cha miaka kumi na mbili na ilikuwa chini ya wastani wa kimataifa, shirika la kimataifa la kufuatilia rushwa la Transparency International lilisema leo Jumanne. Tangu Corruption Watch waanze kufuatilia maendeleo yake katika takwimu miaka kumi na mbili iliyopita, Afrika Kusini haijawahi kupata alama za chini kama 41, hadi sasa, taasisi hiyo ambayo ni kitengo cha eneo hilo cha taasisi ya Transparency International kilieleza. Mwendesha mashtaka mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC aliambia baraza la usalama la umoja mataifa siku ya Jumatatu, ugunduzi wake wa wazi ni kwamba kuna sababu za kuamini kwamba vikosi vya jeshi la Sudan na wapinzani wa kijeshi wanafanya uhalifu katika mkoa wa Darfur magharibi katika mzozo wa sasa wa nchi hiyo. Karim Khan, ambaye hivi karibuni alitembelea nchi jirani ya Chad, ambako maelfu ya watu kutoka Darfur wamekimbia, alionya kwamba wale aliyokutana nao katika kambi za wakimbizi wanaofia Darfur itakuwa sehemu ya ukatili. Muktasar wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya VOA Swahili kwa wakati huu. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo haya, naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji mwema kutoka VOA Swahili.