Ni saa saba mchana katika studio za Sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Ndwimana. Wanajeshi watatu wa Marekani waliuawa na wengine 34 kujeruhiwa katika shambulio la ndege isiyokuwa na rubani lililotekelezwa na wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran kwenye kambi ya wanajeshi hao nchini Jordan. Alisema rais wa Marekani Joe Biden ni shambulio la kwanza baya dhidi ya wanajeshi wa Marekani Tangu vita kati ya Israel na Hamas kuzuka. Shambulio hilo ambalo Iran inakanusha haikuhusika linaashiria hali ya mvutano mkubwa katika eneo la Mashariki ya Kati, kukiwa na wasiwasi kwamba vita vya Israel dhidi ya Hamas vinaweza kuchochea mzozo mkubwa unaohusisha makundi yanayoungwa mkono na Iran huko Lebanon, Yemen na Iraq. Wakati bado tunakusanya taarifa kuhusu shambulio hilo, tunajua litekelezwa na makundi yenye itikadi kali yanayoungwa mkono na Iran yenye ngome zake huko Siria na Iraq, Biden alisema katika taarifa. Aliongeza kuwa bila shaka tutawawajibisha wale wote waliohusika kwa wakati na kwa namna tutaamua kufanya hivyo. Wanajeshi 34 wa, wa Marekani walijeruhiwa katika shambulio la Jumapili kaskazini mashariki mwa Jordan, karibu na mpaka wa Siria, kulingana na taarifa kutoka kamandi ya Marekani. Chama tawala nchini Afrika Kusini Jumatatu kimemsimamisha kwenye chama rais wa zamani Jacob Zuma na kuapa kuwasilisha mashtaka dhidi ya kundi pinzani linalofanya kampeni kwa jina lake. Akitangaza uamuzi huo, katibu mkuu wa ANC Fikile Mbalula amesema Zuma na wengine ambao mwenendo wao unakinzana na maadili na kanuni zetu watajikuta nje ya chama cha African National Congress. Zuma alikuwa rais wa nne wa Afrika Kusini yenye utawala wa kidemokrasia kuanzia mwaka 2009 hadi 2018 lakini alilazimishwa kujiuzulu chini ya wingu la tuhuma za ufisadi na alijitenga na chama alichokiongoza. Mwezi Desemba alitangaza kwamba atafanya kampeni kwa niaba ya chama kipya Umkonto Wesizwe, au mkuki wa taifa, jina la tawi la kijeshi la chama cha ANC wakati wa mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Zaidi ya watu 50 wa wakiwemo wanawake na watoto waliuawa kwenye eneo la mpaka kati ya Sudan kusini na Sudan. Afisa wa eneo hilo alisema Jumatatu ni tukio baya la mauaji tangu mwaka 2021 katika msururu wa mashambulizi yanayohusiana na mzozo wa mpaka. Vijana wenye silaha kutoka jimbo la Sudan kusini la Warap walifanya mashambulizi ndani ya jimbo jirani la Abei. Waziri wa habari wa Abei, Bolskoch, amesema Abei ni eneo lenye utajiri wa mafuta ambalo linatawaliwa kwa pamoja na Sudan Kusini na Sudan, ambazo zote zinadai ni eneo lao. Koch ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba watu hamsini na wawili, kati yao wanawake, watoto na maafisa wa polisi waliuawa wakati wa mashambulizi siku ya Jumamosi. Wengine sitini na nne walijeruhiwa. Iran Jumatatu imewanyonga watu wanne kutoka jamii ya walio wachache ya kikurdi kwa mashtaka ya kuifanyia ujasusi Israel, ikikaidi kampeni ya makundi ya kutetea haki ya kunusuru maisha yao. Makundi hayo yameelezea kesi yao kwamba haikuwa ya haki hata kidogo. Watu hao walinyongwa alfajiri baada ya kupatikana hatia ya kushirikiana na Israel katika mpango wa kuharibu kituo cha ulinzi cha Iran katika mkoa wa kati wa Isfahan, kulingana na tovuti ya mahakama. Iliwashtumu kuwa wanachama wa kundi lenye uhusiano na idara ya ujasusi ya Israel, Mossad. Tayari kulikuwa na wasiwasi wasi kwamba maisha ya watu hao wanne wote wenye umri wa chini ya miaka 30 yalikuwa hatarini baada ya jamaa zao kuitishwa siku ya Jumapili kwa ajili ya mkutano wao wa mwisho kabla ya kunyongwa katika jela la Gezel Hasar katika mji wa Tehran wa Karaj. Ufaransa inaomba kuchukuliwa uamuzi wiki hii juu ya sheria za mazingira za Umoja wa Ulaya zinazohusu maeneo ya kilimo ili kusaidia wakulima wa Ufaransa. Waziri wa kilimo alisema Jumatatu. Serikali ya Ufaransa inafanya jitihada kujaribu kudhibiti mgomo wa nchi nzima wa wakulima ambao wanaomba malipo bora na hali bora ya maisha. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnabaki naye mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo huwa tunaangalia habari muhimu zilizojitokeza katika matangazo ya Kwa Undani. Hii leo tutaangalia hatua ya mataifa matatu ya Afrika Magharibi kutangaza kujiondoa katika jumuiya ya kiuchumi ya mataifa ya Afrika ECOWAS, na katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya haya ya kwa undani tutaangalia michuano ya AFCON ambayo inaendelea hivi sasa kule nchini Cote Divoire. Ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam kwa undani hi. Leo tunaanzia kule Afrika Magharibi, ambapo mataifa matatu ya Mali, Bukina faso na Niger yametangaza kujiondoa katika jumuiya ya kiuchumi ya eneo hilo, yani ECOWAS. Viongozi wao wa kijeshi walitangaza Jumapili, wote wamelaumu ECOWAS kwa hatua kandamizi za kuwawekea vikwazo kama njia ya kuwalazimisha kuachana na mapinduzi yaliyofanyika kwenye mataifa yao. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, ECOWAS kupitia taarifa ilieleza kwamba haikufahamishwa rasmi kuhusu uamuzi wa, wa mataifa hayo. Viongozi wa kijeshi wa mataifa hayo kupitia taarifa ya pamoja iliyosomwa kupitia televisheni zao za taifa wamesema kwamba wameamua kupitia taifa wao kamili kujiondoa mara moja kwa Burkina Faso, Mali na Niger katika jumuiya hiyo ya ECOWAS, wakidai kuwa umoja huo umeondokana na kile ambacho wanakiamini na kwenye malengo ya waanzilishi wake pamoja na wanaharakati wa umoja wa Afrika, baada ya kuwepo kwa karibu miaka 50 tangu kuanzishwa kwake. Kando na hilo, wameongeza kueleza kwamba ECOWAS kupitia ushawishi wa mataifa ya kigeni imeondoka kwenye misingi ya waanzilishi wake na kuwa tishio kwa mataifa wanachama pamoja na wananchi wao kinyume na kuhakikisha furaha yao. Good luck Ingingo ni mchambuzi wa masuala ya siasa za Afrika, anasema hatua hii ni mwendelezo wa kuonekana kama ECOWAS inaendelea kushindwa kutimiza wajibu wake kwa wanachama wake. Haki kubwa inaonyesha ni kushindwa kufikia kwa dhima ama madhumuni yenyewe ya ECOWAS kwa sababu Uh, ECOWAS ilianzishwa kama jumuiya ya kuwezesha kiuchumi nchi za magharibi mwa Afrika, lakini kikubwa ilikuwa ni kusimamia utawala bora na na demokrasia na ukitazama, uh, kwenye chaguzi ambazo zimeweza kufanyika kwenye nchi kabla ya kuelekea mapinduzi zilikuwa na malalamiko kadhaa ambayo kimsingi ECOWAS haikuweza kuchukua hatua zozote, tofauti na uchaguzi wa mwisho ambao ulikuwa Gambia, ambao uh, Rais Jame alikubali matokeo, lakini baadaye akataka kugomea matokeo lakini matumizi ya nguvu za kijeshi hasa kutokana na ushawishi wa nchi za kimagharibi hasa ikiwemo Ufaransa katika kusimamia masilahi yake ndio chanzo kikubwa ambacho kimeweza kudhorotesha jumuiya yenyewe. Na utazama kauli ambazo zimeweza kutolewa na viongozi, wamezungumza ya kwamba uh, wanaamua kujiondoa na kuanzisha muungano mwingine kutokana na ECOWAS kushindwa kuishi kwa madhumuni yale ambayo yameasisiwa, ya kwamba uh, ujirani mwema lakini vilevile Uh, ustawishaji wa kiuchumi katika hizi nchi, na badala yake imegeuka kuwa mkono wa pili wa nchi za kimagharibi. Kwa hiyo ukitazama ya kwamba kushindwa kuishi katika ile madhumuni yenyewe ya kiuchumi na kudhorota uh, kwa ushawishi wa wa wa Ufaransa katika hizi nchi za magharibi na kuanza kujiondoa kutafuta ushawishi wa uh, Urusi, lakini vilevile Uchina na Mashariki ya Kati kumechagiza kwa kiasi kikubwa kuweza kufanya jumuia hii kuweza kufa, na vilevile inatengenezwa vile sasa mwanzo mwingine wa uwezekano wa kuendelea kufanyika mapinduzi katika nchi hizi za magharibi mwa Afrika, na hasa kutokana ya kwamba sasa kuonyesha wazi ya kwamba ECOWAS haina tena nguvu zile za kijeshi ambazo zilikuwa uh, zinafanya ya kwamba hizi nchi za magharibi ya Afrika ambazo zilikuwa wanachama kuweza kusimamia demokrasia na kuheshimu utawala wa kiraia, kama ambavyo tuliweza kuzoea ikifanyika katika nchi hizi, na kuhakikisha kwamba jumuia hii inaweza kurejesha utawala wa kiraia pale na nakuzazimika kufanya hivyo. Jumuiya ya kanda ya Afrika Magharibi, ECOWAS yenyewe, ilikataa mapendekezo ya utawala wa kijeshi kama vile Niger kutaka uchaguzi ufanyike ndani ya kipindi kirefu, e, mataifa mengine yakisema hadi miaka mitatu, na kuzidisha mzozo wa kisiasa ambao ulikuwa na uwezekano wa kusababisha uingiliaji wa kijeshi kama hakuna makubaliano yaliyofikiwa baada ya mapinduzi ya mataifa hayo kufanyika. ECOWAS na wasuluhishi wengine wenye nguvu wamekuwa wakitafuta suluhu ya kidiplomasia kwa mapinduzi ya mataifa ya Afrika ambayo yamefikia saba katika ukanda wa Afrika Magharibi na Kati katika kipindi cha miaka mitatu, lakini baada ya juhudi kadhaa kushindikana, jumuiya hiyo ambayo imechukua msimamo mkali mataifa kwa mataifa hayo yanayoongozwa kijeshi, Ekowasi imewahi kutishia kuingilia kijeshi katika mataifa ambayo yamejikuta katika utawala wa kijeshi. Kamishna wa Ekowasi, Abdul Fatahu Musa alieleza kwamba na kusisitiza msimamo wa jumuiya hiyo bado uko wazi kwamba ni lazima utawala wa kikatiba urejeshwe mara moja. Kutokana na hayo, mataifa hayo yamewahi pia kuelezea nia ya kuanzisha umoja wao, yaani kwa mataifa yanayotawaliwa kijeshi. Goodluck Ngingo anasema endapo hilo litafanyika, linaweza kutoa ushawishi kwa mataifa mengine ya kikanda kuelekea katika mwelekeo huo kama watafanikiwa kuanzisha umoja huo na ukaweza kusimama, maanake tunatazamia mataifa mengi yataweza kujiondoa, hasa ya magharibi ambayo kuna uwezekano wa, wa kuwepo kutawala za kijeshi na ambayo yalikuwa yana sita kwa kuhofia kwamba uh, ECOWAS inaweza kuchukua hatua sasa kwa nchi hizi kujitoa, lakini vilevile vile, uh, kwa nchi kama Naija ambayo ECOWAS ilitoa maelekezo ya kurudisha utawala wa kiraia, lakini wakagoma kurejesha utawala wa kiraia na wameendelea kuongoza viongozi wa kijeshi kwa hiyo sasa, inatoa mwanga ya kwamba hata hizi nchi zingine ambazo kuna uwezekano wa majeshi kuweza kuchukua madaraka, basi yanaweza kutoa madaraka na baadaye yakijiunga kwenye umoja wa hizi nchi tatu, na kuamini ya kwamba zinaweza kuwa salama zaidi, hasa viongozi wenyewe wa kijeshi katika namna ya kutawala, kama utakuwa sehemu ya umoja wa hizi nchi tatu ambazo zina uh, umoja na zimekubaliana kushirikiana kijeshi na na kuwa na umoja wa pamoja wa kuweza kujiani kwa hiyo tunaamini mataifa mengi ya magharibi yanaweza kuingia kwenye jumu yeye na hasa hata vile vile, uh, nchi za uh, Afrika ya kati na zenyewe zinaweza kuwa sehemu uh, ya umoja huo, na hasa ikizingatiwa kwamba kwa makubaliano ambayo yameweka kwa ya kwamba kama nchi moja yawapo itaweza kuvamiwa, basi itahesabisha kwamba nchi hizi zote zinaweza kuvamiwa. Kwa hiyo inaweza kuwa sababu ya kuweza kuchagiza hizi nchi zingine pia kuweza kujiunga kwenye umoja. Lakini kikubwa, hizi nchi ambazo zimekuwa na utawala kila wa kiraia wa kuregerega, maanake inatengeneza mwanya sasa wa kuweza kufanyika mapinduzi ya kijeshi. Leo hii waziri wa mambo ya nje wa Sierra Leone ameeleza kwamba ni muhimu kwa jumuiya ya kikanda ya ekowas kushirikiana tena na nchi tatu hizo zilizotangaza kujiondoa mara moja katika umoja huo kutoka kwa kundi hilo. Timothy Musa Kaba amekuwa akiongoza juhudi za mazungumzo ya mawaziri wa mambo ya nje wa ECOWAS na mataifa hayo ambayo yanatawaliwa kijeshi ikiwemo Nija. Pia anasema ni muhimu wa kutafuta suluhu ili kuzirejesha nchi hizo kwenye utawala wa kikatiba. Matamshi yake hayo yanatokana na hatua ya Niger, Mali na Burkina Faso kutangazwa kwa pamoja kujiondoa ECOAS, wakisema umoja huo umekuwa tishio kwa nchi wanachama. Katika mahojiano na mwandishi wa VOA Peter Cloti, waziri wa mambo ya nje wa Sierra Leone Timothy Musa Kaba alisema haya: Frustrating, disappointing and utter dismay. Nonetheless, hope is not lost. Niger, Burkina Faso and Mali A very important component of the West African bloc ECOWAS. Inachanganya, inasikitisha, tunatumaini hatujachelewa. Niger, Burkina Faso na Mali ni sehemu muhimu ya jumuiya ya Afrika ya Magharibi. ECOWAS katika kipindi kirefu imekuwa ikifanya mazungumzo na mataifa haya kuyarejesha katika utawala wa kikatiba. Katika hali ya kusikitisha, jumaa pili zimetangaza kujitoa ECOWAS. Hii si habari nzuri, maana mataifa yote haya yana tabia sawa yanatishiwa na ugaidi na mgogoro wa kisiasa wa ndani. Kwa hivyo ni muhimu kwa ECOWAS kuzungumza nazo ili kufikia mwafaka na kujadili kama jumuiya ya watu wa Afrika ya Magharibi. Umoja wa Afrika ambacho ni chombo kikubwa kabisa kinachoweza kushughulikia matatizo mengi ya kisiasa barani Afrika kimewahi kuchukua hatua kwa mataifa ambayo yametawaliwa kijeshi. Umoja wa Afrika umewahi kusimamisha mataifa ya Mali, Sudan, Burkina Faso na Guinea kutokana na shughuli zozote zile za Umoja wa Afrika hadi zitakaporejea katika utawala wa kiraia kupitia uchaguzi. Kudorora kwa mchakato wa kidemokrasia barani Afrika, uh, viongozi kutoheshimu matakwa yao ya kikatiba, kushindwa kwa baadhi ya watu kuheshimu matokeo ya uchaguzi kumetajwa kuwa baadhi ya vichocheo vya mapinduzi. Umoja wa Afrika unasema kwamba kuna ongezeko la idadi ya nchi wanachama ambazo zinaendesha michakato ya kidemokrasia komo wa mihula ya kikatiba, wakati wakati zingine zinapinga juhudi za kuweka ukomo wa muda katika katiba zao. Umoja wa Afrika umeonya uh, wale ambao wanafadhili mapinduzi, wapiganaji wa kigeni na mamluki katika nchi wanachama wake kwamba vitendo vyao vichafu havitavumiliwa. Aidha, tamaa ya wanajeshi kuonja uongozi pia umesababisha mapinduzi kufanyika mara kwa mara. Godlak Ngingo anasema Umoja wa Afrika ungeweza kuwajibika ipasavyo, lakini tatizo kubwa ni kwamba umoja huo unaonekana kama vile umekosa nguvu kushughulikia matatizo kama haya. Ukitazama umoja wenyewe wa Afrika, hasa ile a, a, tume yenyewe masuala ya amani, imekosa nguvu katika kuweza kusimamia misimamo, na ikumbuke kwamba viongozi wengi wa kiafrika bado wameegemea katika pande tofauti kulingana na ushawishi wa mataifa makubwa, kwa sababu kuna ambao wameegemea upande wa nchi za kimagharibi, kuna ambao wameegemea uh, nchi za mashariki, lakini vilevile vile, kuna ambao wameegemea Uchina. Kwa hiyo hawana msimamo wa pamoja kwenye namna gani ya kuweza hizi uh, nchi wanachama kuweza kusimamia uh, utekelezaji wa demokrasia, lakini vilevile vile, uh, hatuna mfano moja kwa moja ambako uh, jumuia ya Afrika iliweza kuingilia kati kuweza kurejesha utawala wa demokrasia ama utawala wa kiraia popote ambako mapinduzi yaliweza kufanyika. Kwa hiyo kwa hiyo uh, jumuia ya Afrika umo, umoja wa Afrika umekuwa na na ushawishi mdogo kwenye kuweza kuyashawishi mataifa kuweza kuamua hatima zao, na hasa kutokana na namna ambavyo iliweza kushughulikia migogoro mbalimbali ambayo ilikuwa ikijitokeza katika nchi hizi za kiafrika kama ambavyo tumeweza kushuhudia Sudani na mataifa mengine vilevile, hata Sudani ya Kusini. Kwa hiyo hatuoni kama inaweza kuwa na ushawishi usha usha, wa kuweza kubadilisha chochote kwa sasa, inakuwa gumu. Na kama nchi hizi zinaweza kwenda, manake zitahesabika kwamba ni uvamizi dhidi hizi nchi, kwa sababu uh, sheria ilikuwa inataka kwamba nchi wanachama za ECOWAS kuwakishimu kwa utawala wa kidemokrasia. Na maana baada ya hizi nchi gine Mali gine, na Burkina Faso kuweza kujitoa, manake zimeondoa sasa uhalali wa mataifa mengine wanachama kuweza kuingilia kati kijeshi na kuweza kurejesha uraia. Kwa hiyo manaake hilo tunaona haitowezekana, na kama zitaweza ku kwenda sasa maana yake itahesabika ni uvamizi wa kuweza kuvamia nchi nyingine, na ambayo itaondolea sasa uhalali wa kisheria wa kuweza kufanya hivyo. Naam, basi kufikia hapo ndo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Na kama nilivyokueleza katika matangazo yetu ya leo, sehemu hii ya pili tunaangalia e, michuano ya AFCON inayoendelea kule nchini Ivory Coast ambapo hivi sasa imefikia hatua ya mtoano ya 16 bora na yapo mataifa ambayo tayari yameaga mashindano hayo, katika michezo iliyofanyika mwishoni mwa juma, yani Jumamosi na jana Jumapili. Katika hali ambayo ilishangaza wengi, mataifa ambayo hayakutarajiwa kusonga mbele yalifanikiwa kusonga mbele na kuingia hatua ya 16 bora, ambapo mpaka hivi sasa michezo iliyokwisha fanyika ni minne, kuanzia siku ya Jumamosi na jana Jumapili, na michezo mingine inaendelea kesho na leo hii kwa kile ambacho kimeshaonekana mpaka hivi sasa, timu ya Kamerun imeaga mashindano baada ya kukubali kipigo cha goli mbili kwa bila. Namibia nayo vilevile iliaga mashindano baada ya kufungwa na Angola kwa jumla ya magoli matatu kwa bila. Equatorial Guini yenyewe imeondoka katika mashindano baada ya kufungwa goli moja kwa bila, pamoja na timu ya Misri ambayo ilifungwa kwa mikwaju ya penalti, na timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mara baada ya kutoka sare ya goli moja kwa moja DRC Kongo ilifanikiwa kusonga mbele kwa penati nane dhidi e, ya saba za Misri. Michezo ya leo inayotarajiwa kupigwa ni Cape Verde na Mauritania, huku Senegal ikipambana e, na Ivory Coast, na michezo ya kesho e, itakuwa ni Mali na Burkina Faso na Moroko na Afrika ya Kusini. Kutaka kujadili na kuchambua haya mengi, ninaye mchambuzi hapa wa michezo Musa Mwakiso. Musa Mwakiso, labda tuanze kuangalia kiujumla e, michuano hii naona kwamba imeleta mishangao mikubwa sana. Nini ambacho unaweza kukieleza juu ya hili ya michuano mpaka hivi sasa unachokiona? Ya, kuna mishangao mingi iliyojitokeza, mfano timu ya Mauritania, Kepvede, lakini pia Bukina Faso. Yani eh, unaona kabisa kwamba Angola ni timu fulani ambazo labda usingetaraji kuziona zikiwa katika hatua ya kumi na sita bora, lakini mpira wa Afrika idi umeendelea kukua na umekuwa na ushindani mkubwa sana kwenye hatua ya makundi, na ndio maana unaweza kuona kwamba timu kama Equatorial Guinea iliweza kuongoza katika kundi A, timu kama Cape Verde iliweza kuongoza katika kundi B, lakini pia timu kama a, ya Angola iliweza kuongoza katika kundi B, na timu kama Algeria ikashika mkia katika ilo, ilo kundi B. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba kulikuwa na mabadiliko makubwa sana ya, ya kiuchezaji. Mfano kule kundi hii e, timu ya Mali imeweza kuongoza wakati timu ya Tunisia yenyewe ndo imeshika mkia. Kwa hiyo kuna mish, mshangao mkubwa kwenye hatua hii ya, ya, ya makundi, lakini namna ambavyo timu zilivyokuwa bora katika ndani ya uwanja, nafikiri ndo kitu kilichoweza kuleta tofauti kubwa katika michuano hii ya Afcon. Musa, kwa upande labda wa mechi za mtoano za awali ambazo zimeshafanyika, maanake tumeona E, nyingine zikiwa ni rahisi sana na tunaona mchezo mmoja tu ndo ukafika mpaka hatua ya penalti. Nini ambacho unaweza kutueleza a, kwa jicho la kichambuzi kwenye michuano hii ya Afcon hasa kwenye hatua hii ya mtoano kwa mechi ambazo tayari zimeshafanyika. Idi, kwenye hizi mechi za hatua ya kumi na sita bora kulikuwa na ushindani, mfano mechi kati ya Nigeria dhidi ya Cameroon sawa, kwamba Nigeria wameweza kushinda goli mbili kwa sifuri lakini kuna ushindani fulani ulioonekana, ingawa kuna maswali mengi yanajitokeza kwa timu ya Cameroon kwamba wachezaji wake hawajitoi kama walivyokuwa wachezaji wa zamani wa Cameroon, mfano rais wa sasa wa shirikisho la wa soka nchini Cameroon, Samuel yeah. Eto'o, akina Jeremy Ngitapu. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba hilo ndio tatizo kubwa sana, lakini ukitazama Nigeria jinsi ambavyo walivyokuwa wanacheza, mfano kama kama mtu Victor Osimhen, ambapo aliweza ali, ali kuonyesha kiwango kikubwa sana na matokeo yake kwamba akawa anashangiliwa ana, ana, ana ndani ya uwanja kutokana na kile alichokuwa anakifanya, lakini ukitazama watu kama kina nkudu wakina ncham E, Gonzales, lakini namna tolo walipokuwa wanacheza katika kikosi cha Cameroon unaona kabisa kwamba ni, ni, ni mechi ambayo hawakuwa wenye kujitoa sana, lakini ni mechi fulani ambayo ilikuwa na na, na, na, ushindani fulani wa wastan. Lakini pia mchezo kati ya Equatorial Guinea dhidi ya Guinea Bissau ulikuwa ni mchezo ambao wakimbinu sana, ingawa dakika za majeruhi Guine wakaweza kupata bao. Ni moja kati ya mechi ambayo imewasikitisha watu wengi sana kwa sababu Ikotorio Guine wenyewe waliweza kucheza katika hatua ya makundi na kushinda michezo miwili na kupata sare mchezo mmoja na kwenda kutolewa na, na Guine ambayo ukiitazama kwamba ni timu fulani ambayo imejipambanua sana katika michuano hii, kutokana na kwamba wenyewe wameweza kuingia kama best loser wakiwa katika kundi C kati ya Senegal, Cameroon na na Gambia wao wakashika nafasi ya tatu. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba ikotoo ingine imeweza kusikitisha watu, lakini pia mchezo mwingine baina ya Egypt dhidi yani ya DR Congo, yani kwa maana ya Misri, ni mechi ambayo watu wengi walitaraji, labda, kwenye mikoji ya penalty moja kwa moja, Misri wangeweza kuweza kupata mabao kutokana na namna ambavyo walivyokuwa wamejiandaa lakini kilichojitokeza ni kwamba wenyewe wakaweza kukosa mkwaji wao mikwaji wao ya penati na matokeo yake wakafungwa goli penati nane kwa saba. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba ushindani umekuwa ni mkubwa sana, lakini sikitiko kubwa sana kwa Misri ni pale golkipa wao Muhamedi Abu Gabal jinsi alivyokosa mikwaji ya penalti, lakini pia alivyoshindwa kucheza mkwaji wote wa penalti licha ya uzoefu wake mkubwa wa kucheza mikwaji ya penalti. Musa, kwa kile ambacho tunakifahamu leo, tunatarajia mchezo mkali kwelikweli kweli baina ya Ivory Coast wenyeji pamoja na timu ya Senegal. Mchezo huu unauelezea vipi? Manake uh, Ivory Coast tayari imeonyesha kama kulegalega hivi, maanake imeingia E, kibahatibahati kwenye hatua hii ya 16 bora ya mtoano e, wakati Senegal yenyewe imekuwa ikionyesha mchezo mzuri na ushindi mmoja kati ya timu ambayo imeshinda karibu michezo yake yote na kuingia hatua hii e, vizuri kabisa. Tutarajie nini kwenye mchezo huo leo? uta- Uh, utakuwa ni mchezo mgumu kwa sababu timu zote hizi zinakwenda kucheza mechi ya hatua ya, ya mtoano ambayo ni ngumu lakini kama unavyofahamu Ivory Coast walishinda mchezo wao wa kwanza, lakini baada ya hapo kila mtu aliweza kuona performance yao ilivyokuwa haipo sawasawa sawa. Na hii ni mechi yao ya sita kukutana, ambapo katika michezo michezo mitano iliyopita Ivory Coast wameweza kushinda michezo mitatu, lakini pia kwenda sare mchezo mchezo michezo miwili, lakini pia mchezo mmoja wakashinda Senegal na unaweza kuona kwamba itakuwa ni mechi ngumu ngumu ngumu sana, kutokana na kwamba Ivory Coast inawezekana wakajaribu ku-, ku kuonyesha ni jinsi gani ambavyo watakavyoweza kupambanua ushi, yaani kucheza kwa ajili ya kuweza kupata ushindi, kwa sababu hii ni mechi ambayo ni muhimu muhimu sana kwa upande wao. Na Ivory Coast nafikiri kwa mara nyingine tena wanakwenda kumkosa mshambuliaji wao Sebastian Haller moja kati ya wachezaji ambaye ame, amekuwa ni ni, ni ni muhimu pia lakini pia kwa Senegal, bulaidia ana mashaka ya kuweza kuwepo, lakini yusufu tabari kwa upande wa Senegal amerejea katika viwanja vya mazoezi. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba baadhi ya wachezaji ambao walikuwa na majeraha wameweza kurejea. Kwa hiyo mimi nafikiri itakuwa ni mechi ngumu ngumu ngumu sana kwa pande zote mbili kutokana na jinsi ambavyo michuano hii ya AFCON ilivyokuwa ilivyo, lakini Ivory Coast wenyewe wanakwenda wakiwa wamepata kocha mpya, kwa sababu waliweza kuachana naye kocha wao. Lakini pia Senegal wapo na Aliou Cisse, kocha ambaye aliweza kuwapa taji hili la AFCON. Ni timu ambayo imeweza kutulia. Kwa hiyo ni mechi moja kati ya mechi ngumu ngumu ngumu kwa upande wa Ivory Coast, kwa sababu ukiangalia Senegal, wachezaji kama kina Nicolas Jackson, Pape Matar Sarr ambaye anacheza Tottenham, lakini pia na wenzao wao Kalidou Koulibaly ni wachezaji ambao ni muhimu muhimu muhimu sana kwa upande wa Senegal, na ni lazima Ivory Coast waweze kuwatazama kwa jicho zuri, pamoja na Sadio Mane. Hali ilivyo mpaka hivi sasa, uh, unaweza ukaeleza kwamba nini ambacho kimejitokeza? Maanake timu zile ambazo tulikuwa tunaamini kabisa ni timu bora zinaonekana hazijafanya vizuri, hasa kutoka Afrika ya Kaskazini. Tatizo ni nini Musa? Tatizo ni kwamba ni ukuaji wa soka la bara la Afrika, lakini pia wachezaji ambao wametoka kwenye haya mataifa ambayo hayana majina sana ukiacha Tanzania wamekuwa wakijitoa sana ndani ya uwanja na hilo ndo sababu kubwa sana, kwa sababu Tunisia na Algeria waliingia kama vile kimazoea, yani hawakuwa wenye kujiandaa kwamba watakutana na ushindani mkubwa, kitu ambacho kimepelekea kuona nchi kama Algeria wakishika katika nafasi, yani kwa maana kushika mkia kwenye kundi lake, kundi B wana wakiwa na pointi mbili tu, lakini pia Tunisia nao wakiwa na, na, na, na alama mbili. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba ushindani ni mkubwa na wenyewe hawakuwa wenye, wenye kujiandaa kwa kwa kutegemea kwamba labda itakuwa ni mazoea, kwa maana ya biashara kama ile michuano mingine iliyopita, lakini timu nyingi zimeweza kujiandaa vya kutosha, mfano Angola, Burkina Faso, lakini pia unaweza kuona South Africa, Mali, Namibia unaona kabisa ni timu ambazo zimejiandaa vya kutosha, na mathalani pia hata DR Congo, namna ambavyo wamecheza kwenye hatua ya makundi kwamba wametoka sare michezo mitatu, me unaona kabisa kwamba hawakupoteza mchezo wowote. Asante sana Musa Mwakiso kwa kueleza haya yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.