Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Barabara kabisa msikilizaji, ukisikia hivyo basi unajua tayari ni wakati mwingine wa kupata vitu vizito, vitu vikubwa kutoka hapa jijini Marika, jijini Washington Marekani. Langu jina, nimekusha jaa tele msikilizaji, kama pishi la mchele asubuhi hii. Inaitwa Sunday Shomari, lakini pale Afrika Mashariki ni saa tisa na nusu alasiri, kumi na nusu jioni kwingineko Afrika Mashariki, mambo ni mazuri. Basi nakuambia karibu sana msikilizaji, tupatane pamoja Nam, mimi naitwa Idi Ligongo na ni Jumatatu njema kabisa ya mwezi wa kwanza, huo ukiwa unayoyoma eh, katika mwaka huu mpya wa elfu mbili na ishirini na nne. Hivi bado ni mwaka mpya, tunasema ndio eh? Hey, unayoyomayoma, mi nafikiri kama mwezi unaisha hmm, karibu mwaka nao si mpya, ule upya nao unaanza kuisha <laughs> kitu ambacho kinaitwa yeah, huu ni kipura. Mwaka mpya inaishia lini? E, inabidi tuulize hivi, upya wa mwaka unaishia wapi? <laughs> Kipindi hiki vilevile huambatana na burudani ya muziki, lakini leo, kati ya yale ambayo tumekuandalia, e, ni namna hali jinsi ilivyo kwa mwaka huu 2024 unaelezwa kwamba utakuwa ni mwaka hatari sana kwa e, watoto e, na vijana Eh, sababu ni nini? usiende popote, subiri tutakueleza eh, kutokana na kile ambacho kimejitokeza, lakini mambo mengi kwenye Afcon eh, kombe lile la mataifa ya Afrika linaloendelea kule eh, nchini Ivory Coast, na hii leo zikiwa zinaanza kuchezwa mechi za mwisho za makundi ambazo ndizo zitakazoamua kabisa eh, wale, naenda? Nani nani naenda, nani anabaki. Kumi na sita wanapanda ndege, inakuwa baibai alafu wengine tayari wamekushajua tayari kwamba wanaenda, kama kina Senegali wao, hata wana presha. Unajua kulikuwa kuna wimbo mmoja zamani walikuwa wanaimba baba jeni baibai. Kwa hiyo wanakuambia mechi hizi ndio zile za baba jeni baibai. Kazi mbola iko hivi, mechi ya baba jeni baibai. Shughuli kweli ipo, sio mchezo. Vipi, usisahau kwamba kipindi hiki kinaleta burudani ya muziki bila kusahau mambo mengi mbalimbali kutoka eneo zima la Afrika ya Mashariki ambayo yanakujia hapa kwenye VOA Express. Pia ni mambo ambayo ili tunaangalia, pia yale ambayo yanajiri mm, kwenye mitandao ya kijamii. Basi ili tuambie mambo yalivyo. Hapa kwa upande wako, umesema kwamba unaangalia swala ngoma ya AFCON. Sasa mm, AFCON uh, tukianza nayo hii leo ni kwamba, eh, mambo jinsi yanavyokwenda mpaka hivi sasa ni timu mbili ambazo zimeshajihakikishia kusonga mbele, timu ya kwanza ikiwa E, ni Kipvede ambayo imeshangaza sana mashabiki wa soka barani Afrika, e, kwa sababu katika kundi lake watu waliamini kabisa, e, Misri na Ghana ndio wanaweza kusonga mbele, lakini hali imekuwa tofauti kabisa na kile ambacho watu wametarajia, na hii leo e, michezo hiyo ndo itajumuisha kujua, je kati ya Misri na Ghana, vigogo wa soka hawa, mmojawapo lazima aondoke hii leo na ya, kuna uwezekano vilevile wakaondoka wote endapo e, Msumbiji wanaweza wakafanya maajabu kwa kuifunga timu ya Ghana hii leo lakini kile ambacho kinaonekana mpaka hivi sasa. Ee, mchezo ambao ulifanyika hapo jana baina ya Tanzania na Zambia. Tanzania imetoka sare ee, mchezo ambao inadaiwa kule e, nchini Tanzania umewaumiza mashabiki wengi kuliko ule mchezo wa awali ambapo Tanzania ilipoteza kwa kufungwa goli tatu kwa bila, kwa sababu mpaka dakika za lala salama Tanzania ilikuwa ikiongoza Zambia ikiwa pungufu ya mchezaji mmoja wakicheza na wachezaji kumi dhidi ya kumi na moja baada ya mchezaji wao mmoja kupewa kadi nyekundu e, mara baada ya kucheza e, madhambi mara mbili na kupewa kadi za njano kwa hiyo AFCON inaendelea hii leo e, katika michezo ambayo itakuwa inachezwa katika e, muda mmoja, na mchezo wa kwanza utapigwa majira ya saa mbili usiku e, kwa saa za Afrika Mashariki. Mchezo huu utakuwa kati ya Guini Bisau na Nigeria e, huku Equatorio Guini wakicheza na Ivory Coast. Kundi hili bado halijajua nani anasonga mbele, yoyote anaweza e, akasonga mbele na mwenyeji vilevile vile anabidi ajiangalie kwelikweli katika michezo ambayo inaenda kupigwa hii leo lakini mchezo mwingine ambao utafanyika ama michezo mingine itakayofanyika itakakuwa muhimu sana, ya vuta ni kuvute ni Msumbiji wakikipigana na Ghana, huku Cape Verde ambao wao tayari wamesha songa mbele wanakwenda kukamilisha mchezo wao huu wakicheza na timu ya Misri eh, na hapo kesho Gambia, Cameroon, Guinea, Senegal eh, huku Mauritania wakikipigana na Algeria na Angola na Burkina Faso. Kwa hiyo hali eh, bado ipo pevu kwelikweli katikau angazia nini ambacho kitajitokeza katika michuano ya Afcon kwa mwaka huu wa 2024 lakini kumbuke, michezo hii ni ya 2023, na ndio maana na inaitwa 2023 Afcon. Moja kwa moja tuelekee katika mambo ya burudani ya muziki hivi sasa. E, tumsikilize hapa, Voice akiwa amemshirikisha Mbosso, wanakuambia mpeni taarifa. wana ikandashe sante sana kitu hicho msikilizaji. Mboso huyo akisharikiana D Voice mpeni taarifa basi idi ngoma hii, moja kwa moja inatupeleka kwenye story yetu ya pili hii leo, tukiangalia ripoti ya Umoja wa Mataifa ikionya kwamba kuna tishio kwa watoto na vijana, ikiangazia hasa taswira ya mustakabali wa siku zijazo, ikisema kwamba dunia inakabiliwa na majanga mbalimbali yakiwemo vita na ghasia. Kwa hivyo basi, swala hili linasema mwaka huu elfu mbili na ishirini na nne unaweza kuwa mbaya kwa watoto na vijana, pia ikilenga maswala ya demokrasia ya kimataifa kwamba kuna chaguzi nyingi sana mwaka huu, kwa hiyo mambo yanaweza kuwa sivyo. Lakini basi, kuzungumzia ripoti hii moja kwa moja tunaye kutoka nchini Tanzania, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu kule nchini Tanzania, Ana Henga, karibu sana Sauti America. Ana natueleze, pengine wewe binafsi, eh, ripoti hii umeipokea vipi? Ripoti eh, hii hainishangazi sana, kwa sababu watoto ndio wameendelea kuwa wa, wanyonge wameendelea ku kuzofika na majanga mbalimbali. Eh, unapoongelea janga lolote lile lazima umwongelee mtoto na mwanamke, lakini watoto zaidi kwa sababu kwanza ya idadi yao na kwa sababu pia eh, idadi yao ni kubwa, lakini pia ni watu ambao wanahitaji kutetewa eh, wanapokuwa kuna majanga kwa watu wazima, manake moja kwa moja hamna wakuwatetea, hamna, hamna wakuwalinda. Eh, mkataba wa Umoja wa Mataifa wa haki za mtoto unatoa haki ya haki ya mtoto kulindwa. Kwa hiyo so kama mzazi mwenyewe sijaweza kulindwa, maanake na mtoto wangu hataweza kulindwa, na, na wazazi tuko wachache, watoto ni wengi zaidi. Kwa hiyo nishangai sana juu ya hii report, hata hapo hata Tanzania tu report ambayo inaendelea sasa hivi ambayo ni mwaka mk jana, baada ya kutoa report nyingine ya haki za binadamu, inaonyesha watoto ndio wanaathirika zaidi ya asilimia 40, eh, kuliko wazazi wa na watu wengine, yaani uvunjwaji wa haki za binadamu au ukiukwaji wa haki za binadamu ni mwingi zaidi kwa watoto kuliko makundi mengine. Kwa hiyo kutokana na majanga yaliyopo ya sasa hivi ya kidunia eh, vita ya Ukraine kule Gaza, njaa hizo, chaguzi na mambo mengine. Chaguzi haitakii kuwa janga, lakini mara nyingi chaguzi zinaishia kuwa majanga kutokana na demokrasia kwa finyu. Kwa hiyo ni kweli, inategemea watoto wengi zaidi watapata ana nazungumzia kwamba mwaka huu e, chaguzi ni nyingi hasa katika maeneo mengi kwa mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne, na wanasema kwamba vijana wengi sasa e, wanakuwa wako hatarini kwa sababu ya hali hiyo kama unavyosema ya baadha ya uchaguzi e, na vilevile vile ni kwamba huduma zao kwa, kwa watoto na vijana hasa kwenye masuala ya kiuchumi zinaweza kuwa ni tatizo pengine wakitajwa kwamba vijana wengi wanakimbilia kwenye mitandao ya kijamii pengine kwa uzoefu wako ana, wakati wa uchaguzi na mitandao ya kijamii na hawa vijana, nafasi yao iko e, vipi? Na nini ambacho kinaweza kufanyika kuwasaidia watoto na uchaguzi? Ukingaa uchaguzi, unaweza kufikiria ni kitu ambacho hakina uhusiano sana e, kwa sababu kimsingi uchaguzi inatakiwa viwe swala la amani, ni swala la kidemokrasia, lakini changamoto inakuja pale ambapo vijana na watoto wanatumiwa vibaya na baadhi ya wanasiasa. E, wanatumiwa kwa ajili ya kufanya kampeni, na saa nyingine kampeni zingine chunganishi. Na unajua pia umri wa watoto wa ambao kati ya miaka kumi na tatu mpaka kumi na nane ni watu ambao wanataka mabadiliko kwa haraka, ni watu ambao ni rahisi kuwashawishi. Kwa hiyo kuna baadhi ya wanachache ambao wanaweza wakawashawishi hawa watoto kuweza kuingia kwenye mama aso sahihi ikiwemo vurugu na vitu vinginevyo. Kwa hiyo, kwa hiyo uh, ni kitu cha kusikitisha kwamba ni kweli na imetokea mara nyingi, wengine wakitumia wanafunzi kwenye masuala ya kampeni zao, wengine wakitumia watoto mitaani, wengine wakitumia huko. Afrika Mashariki kuna masuala ya uendeshaji wa pikipiki zile zinaitwa bodaboda, wakiwatumia hao vijana kwa ajili kwenye kazi hiyo. Kwa kwa hiyo changamoto itakuwepo, ambayo inabidi tuchukue hatua za madhubuti kuboresha hiyo hali bila shaka hatua za madhubuti ndio jambo la msingi. Ni kushukuru sana Ana Henga kuzungumza na VOA Express kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Basi moja kwa moja Idi Ligongo, kama ulivyosikia anakieleza hapo uchaguzi. Hmm, unaweza ukafikiri kwamba watoto hawa na shida yoyote, lakini hapana, wanaweza kuwa kwenye hasa hatari hasa mambo yanapokuwa si mazuri kama alivyoeleza Ana Henga. Basi nimshukuru sana kushirikiana nasi kwenye VOA Express, lakini vilevile Idi Ligongo, ni wakumbushe wasikilizaji wetu kwamba wanaweza kutupata wapi? Bila kusahau kule nchini Kenya ni Sauti ya Mwananchi Redio eneo la pale Nakuru, kule Mwenedi Redio maeneo ya Voi, sasa redio pale Bungoma, na Tanzania ni Dodoma FM katika makao makuu ya Tanzania kule Dodoma eh, bila kusahau kutoka kwa makao makuu kuna nenda za juu pale Iringa, Nuru FM, KFM pale Songea, visiwa vya Zanzibar ni nani, ni vijana wa Hits FM na bila kusahau pale Tanga Voice of Africa ya Kurugwe hmm na pale Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndio kamejaa tele, kuna watu wa redio rna radio ngoma ya amani pale baraka redio manyema namba uh. <laughs> eh, nambari moja, lakini kifaransa asema number pale mitaa mm. <laughs> ya Kindu, mambo mazito kweli kweli, na bila kusahau Redio Rakumu ya Bunagana, Redio Malaika na Redio Dinamik pale Lubumbashi, na wengine wengi, bila kusahau mtandao wetu wa VOA Swahili com. Na moja kwa moja basi, Id Ligongo, tuelekee kwenye habari za dunia. Jeshi la Ukraine limesema Jumatatu kuwa limezima mashambulizi ya ndege zisizo na rubani za Rusia katika maeneo kadhaa ya nchi hiyo usiku wa kuamkeleo, huku maafisa wa Rusia wakivishutumu vikosi vya Ukraine kwa kufanya mashambulizi la kiovu katika mji wa mashariki mwa Ukraine unaodhibitiwa na Rusia. Jeshi la anga la Ukraine limesema ulinzi wake wa anga uli angusha ndege zote nane zisizokuwa na rubani zilizorushwa na Russia ikiwemo katika anga kwenye mikoa ya Mykolaiv, Kherson na Dnipropetrovsk. Huku Moskow, msemaji wake wa Kremlin Dmitry Peskov alisema Ukraine ilitumia kiholela silaha za kushambulia miundombinu ya raia wakati wa mashambulizi ya makombora siku ya Jumapili katika mji wa Donetski na kuwa watu wasiopungua 27. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken anatarajiwa kukutana Jumatatu na waziri mkuu wa Cape Verde Ulisses Correia e Silva, wakati mwanadiplomasi huyo ngazi ya juu wa Marekani akianza ziara ya huko marani, mataifa manne barani Afrika. Ziara ya Blinken pia inajumuisha ziara ya Porto da Praia ambayo ilipokea ufadhili kwa ajili ya juhudi za kisasa kutoka shirika la Millennium Challenge la serikali ya Marekani na kuhudhuria mechi ya Kombe la Mataifa ya Afrika kati ya Ivory Coast na Equatorio Guine. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Matthew Miller amesema kabla ya ziara hiyo kwamba Blinken atasisitiza uwekezaji wa miundombinu ya Marekani barani Afrika kama njia ya kuimarisha biashara ya pande mbili, kufungua nafasi za ajira nyumbani na kwenye bara hilo na kusaidia Afrika kushindana katika soko la kimataifa. Mkuu wa sera za mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell amesema kuwa jinsi Israel inavyoendesha vita vyake dhidi ya Hamas katika ukanda wa Gaza ni kupandikiza chuki kwa vizazi. Borrell alizungumza kabla ya mazungumzo tofauti ya mawaziri wa EU ambayo wa wanafanya leo Jumatatu na waziri wa mambo ya nje wa Israel Israel Katz na bwanadiplomasia wa juu wa mamlaka ya Palestina Riyad Al Maliki. Tunazo, tunazo katika fikra zetu Hamasi ni kila nani, kile ambacho wamefanya, na kwa hakika tunapinga na tulaani, Burel aliwaambia uandishi wa habari, lakini amani na utulivu haviwezi kujengwa kwa njia za kijeshi, na siyo kwa njia hii ya kutumia hatua za kijeshi. Jeshi la Pakistan limesema wanamgambo saba wameuawa Jumatatu katika mapambano ya risasi na vikosi vya usalama katika mkoa wa tete wa kusini magharibi mwa Pakistan, karibu na Afghanistan. Taarifa hiyo fupi ya jeshi imesema kuwa risasi pia zilipatikana baada ya shambulizi la kufyatuliana risasi katika wilaya ya Zob katika jimbo la Baluchistan. Gazeti la Dawn la nchini Pakistan iliripoti kuwa silaha zilijumuisha bunduki, risasi na vilipuzi. Wanamgambo katika mkoa huo wenye utajiri wa madini kwa miaka mingi wamekuwa wakitoa wito wa kushirikiana wa rasilimali za madini katika Balochistan, lakini sasa wanatoa wito wa uhuru wa jimbo hilo. <tipulio> mzee wa kazi, huyo msikilizaji Frik Gaza akimshirikisha mtaalam yes. Bingwa kutoka wapi, kutoka wapi kule Kampala, Kampala pale nchini Uganda. Wanamwita Jose Chameleon, wanakuambia banana. Eh, hii banana ni ile ya kutengenezea matoke ama wanamaanisha nini? Nafikiri ya, ya matoke mm, kwa sababu ni ndizi ndo zinapikia matoke kiasi kikubwa, na kule Uganda unajua ndio chakula kikuu kile. mm -hmm. Nafikiri wako kule hawa watu nam. Sasa tunaelekea tunaelekea wapi? tunaelekea kwenye maswala ya nini tena? tunaelekea kwenye maswala ya barazani. mm -hmm. maswala haya ya barazani yamepamba moto hapa, na hasa tunagusia swala mafuriko, kwamba licha kwamba mafuriko ni majanga ya asili Je, maafa yake yanaweza ya kupunguzwa? Maanake Idi, nafikiri umeshuhudia mwenyewe na tumeshuhudia mengi mafuriko yaliyotokea pale katika mkoa wa Dar es Salaam, Tanzania, na baadhi ya maeneo nchini humo baada ya mvua kunyesha kwelikweli. mm -hmm. madhara yake yalikuwa ya si si madogo, ambayo mpaka leo anaendelea watu kupambana haya madhara ya mvua ambazo zimeonyesha pale jana, na watu wanalalamika kwelikweli kwa hali ya mambo inavyokwenda hivi sasa hasa athari kubwa kwenye miundombinu, barabara zimeharibika, madaraja mm -hmm. yameharibika kwa hiyo maeneo mengi wanakwambia barabara hazipitiki kwenye jiji hilo kubwa la Dar es Salaam, kiasi kwamba eh, hasara ni kubwa, na wananchi wengi wanapiga kelele wakisema hali si hali kweli. Oh, badala mvua kuwa baraka, wanakwambia mvua Hey, imeleta maafa sasa. Maeneo mengi mimi nikianza na Gideon Musondwa anasema, ndiyo maafa ya mafuriko yanaweza kupunguzwa kwa kutumia mbinu na ujenzi mzuri ambao una uwezo wa kuzuia maji ili yasiwazuru wakazi. Hivi ndivyo anavyoweza kufikiria, ni kutoka kwake eh, huyu Gideon Musondwa kutoka Beni, DRC. Bila shaka basi, kutoka bendi ya Rasim, tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu Idi tayari huko hapa. Tumkaribishe, jitambulishe jina lako na mahali ulipo, alafu tupe maoni yako ya barazani. Karibu. Bila shaka Kigoma huko huko, akujua vizuri <laughs> sana maeneo hayo bwana, huko Ujiji huko Mwanga huko Katubuka huko Rubuga huko wapi wewe? Mwanga, niko Mwanga. Mwanga eh? O, Mwanga, tuambie maoni yako, karibu. Eh, maoni yangu mimi kuhusu mafuriko, kwa kweli haya majanga ni itangulimitonga a Mwenyezi Mungu, lakini na sisi binadamu tuna nafasi ya, ya kujikinga na yale ya majanga yanionaotokea kama mvua kubwa hizi za radi. Nafikiri elimu inahitajika, kulikuwa na jisiaumbazi katika mazingira yetu Mwana kuna mazingira ambayo serikali inaweza ikapendekeza watu wajenge nama-na kutunza mazingira yao. Mona, kwa mfano kumekuwa kuna, kuna watu jamii kubwa ya watu na mitaro, wanaziba mitaro, wengine kwenye sehemu inapita maji kwenye magongo makubwa wanachimba michanga hii kwa ajili ya kujipatia kipato kakuanailuceziwa nyumba zao za kisasa hii ya kuchimba na kuchukua maeneo ambayo sio rasmi, yanasababisha mvua inapokuja, mitikisuko ya hali hii iweze kuwa mikubwa sana na kupelekea nyumba kuhamisha kuhama kutoka kwenye maeneo ya nyumba za watu. Pia vile e, no, vile katika suala la, katika suala la serikali jisigani ya kuimarisha vitu, pia kumekuwa kuna mifereji mikubwa sana inapita mijini ambayo mifereji hiyo imekuwa haitoi mikondo mikubwa ile ya maji wa kutengewa na kupeleka maji sehemu iliyo sahihi. Kwa mfano hapa Kigoma, sisi tuna ziwa Tanganyika na tumepakana nalo maeneo makubwa sana, lakini serikali mitalo mingi imekuwa haifanyi kazi, ili hapa ku apa mdomaji a Watanganyika kaa kuna maeneo yakatubuka maji amekuwa na kaa kuna makazi ya watu kwa muda mrefu na maeneo mengine ya Ujiji maji yamekuwa yanatega kwa muda mrefu, lakini serikali hivi wada haichukulii uzito sana. Na fikiri hili kama serikali ingechukua uzito kakuwekebisha mazingira tulionayo, na sisi tukapewa elimu ya jinsi gani ya kutunza hayo mazingira, ingi aweza kusaidia Shua, bila shaka nikushukuru sana Salam, kuzungumza nasi kutoka kule Kigoma, eh, eneo la Kigoma mwisho wa reli eh, wasalimie sana huko maeneo ya Gungu huko eh. Naamini na mingebuka itakuwa bado iko mingi ya kutosha bila <laughs> shaka. Basi Idi, moja kwa moja atuende kwenye kibao cha muziki. Kibao chetu cha muziki Idi leo kinatupeleka mpaka kwake DJ Kiza akishirikiana nani? Anashirikiana na mtu anaitwa Benachi na kitu chao Kilele. aina gani hii inanisikiliza mambo ya kompa kompa yani, inanikumbusha e, mambo ambavyo jinsi anavyoendelea katika jiji la Porto Prince au ukienda Miami e, kuna sehemu moja unaita Little Haiti e, yani pale kuna watu wengi ambao wana asili ya visio vya Haiti. Ehe. Sasa kule unaambiwa kuna aina ya muziki wao unaitwa kompa. Ingia YouTube. E, jaribu kutafuta kompa, yani unaendana sana na hii ngoma yani, sio mchezo. Kwa jinsi walivyochukua hiki kinanda chao kinavyopigwa hapa kabisa kinakopoleka kwenye kompa bila kuacha mm -hmm. Kwa hii DJ Kiz hapa na Benachi ambaye ni mtaalamu na mwimbaji mzuri wa nyimbo za gospel pia kule nchini Kenya amefanya kitu kizito sana. Sasa twende kwenye no. kuangazia yale ambayo yanavuma kwenye mitandao bila shaka kabla ya kuvuma, hmm. Umeona kwamba kuna hii swala, so ushauri. Ushauri, ushauri, ushauri ushauri, tuangalie basi mambo. Ushauri unasema kwamba katika hafla ambayo imefanyika Ijumaa wiki iliyopita pale Nairobi Kenya, wanafunzi wapatao elfu kumi na nne waliohitimu mitihani ya kidato cha nne mwaka jana walipata ufadhili ya masomo yao ya vyuo vikuu na vya kiufundi chini ya mpango wa elimu bora scholarships ambapo waziri wa elimu alibainisha kwa jumla, wanafunzi tano na 9516 waliomba ufadhili huo, lakini 4426 pekee waliopata wakiwamo pia wakimbizi. Basi kuhusiana na hilo, Bi Jacqueline Adhiambo wa taasisi ya maendeleo ya kijamii Shofco anatoa ushauri kwa serikali na wahusika wengine kwa uadilifu katika kutoa ufadhili kama huo. Naam, ushauri ni kwamba tuhakikishe kwamba, kuhakikisha kwamba hizi pesa ziendi na, na mabwenyenye kwa sababu ukweli wa mambo ni kwamba hizo uh, hizo hizo programs wanazizindua, lakini hao wa, wa, watoto wa ambao ni watoto watoto wale walengo wale ambao wa, wale wa wana uhitaji ama wa, wale maskini unapata kwamba wao wanatumika tu kwa kupiga picha na kuwekwa katika mitandao ama ile yenye wakimombo wanaita PR. Lakini ukweli wa mambo ni kwamba hizo pesa zinaendaga na watu ambao bado hata kama ni ufadhili unaenda kwa watu ambao bado wako na uwezo. Kwa hivyo kama inawezekana, ni ushauri tu ya kwamba ni swala zuri kwa sababu itakuwa tunainua nchi yetu kwa jumla. Kwa hivyo, wahakikishe kwamba wanafikia wale watu ambao wako na uhitaji. Kwa mara nyingi wao wanatumia machifu, lakini kusema kweli, Kenya tu ufisadi, yani ni kitu ambacho sijui kama nani ambayo atatusaidia katika hili janga, lakini kama inawezekana, hao wenyewe wangekuja mashinani, kwa sababu naona kama wa, waziri kuna huyu huyu aliyekuwa nini CS wa elimu aliyefariki, venye alikuwa anafanya yeye mwenyewe, alikuwa anachukua nafasi kutembea kwa hivyo ukitembea mwenyewe ukija mashinani, angalau hata kama hautapata uh, ile asilimia kwa mia, lakini kuna mahali uta, utakuwa umesaidia kidogo kuliko ukisema ukitumana, unapata kwamba inakuwa ni janga, kwa sababu unaweza dhania hata labda kwa mfano tuseme labda wamelenga Mombasa, unaweza pata kwamba wale watu ambao watapata hata bado si watoto wa hapa kwa sababu ni watu ambao watatoka labda katika maeneo mengine. Kwa hivyo wenyewe wakitembea, itakuwa rahisi, lakini wakisema watumie hata machifu, watumie watumie hata wazee wa mtaa, watumie watu ambao wako chini kwa ground, bado inakuwa ina tu na matatizo mengi, wala ambao watembee wakuje mpaka chini kwa kwa zile familia, wahakikishe kwamba huyu mtoto ni mtoto mwenye ametoka kweli mahali penye panahitaji pana, pana ile msaada, na wahakikishe kwamba wanafatilia wakati mtoto anaanza mpaka wakati mtoto amalize, kwa sababu hizo scholarship za nyingine unapata mtoto ameanza amefikia mwaka wa kwanza wa pili, kwa sababu moja nyingine, pia baada ya hizi kufika shule, kwa sababu maisha si, si shule peke yake, maisha yanakuaga na mambo mengi. Kwa hivyo unapata kwamba wakikosa kufatilizia pia hawa watu wana change yani, na wakiacha change yani wengine wanafaidi ama hizo pesa zinaenda hivo zinapotea. Haya basi, ni ushauri huo ambao, ndio ukiangalia kwa kweli, wanafunzi wanafaidika sana hapa katika mambo ya scholarship, mambo ya muhimu sana na huyo ni Bi Jacqueline Adhiambo kutoka nchini Kenya. Tunakushukuru sana kwa kutoa ushauri huo mahsusi, lakini muda nao ndio unakimbia. Inabidi tumalize express kutoka Washington. Langu jina ni Sunday Shomari, upande wa pili Aida, Isa fundi mitambo Patrick, hapa niko na Idi Ligongo. Tunaambia ni ni wote siku njema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Usikose vipindi vingine vinavyokuja.