Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa saba mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji wako Sandey Shumari. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alishinda uchaguzi wa awali wa chama chake katika jimbo la Iowa Jumatatu usiku na kunyakuwa ushindi wa kwanza baada ya kinyang'anyiro cha kwanza cha uteuzi wa jimbo kwa jimbo ambacho chama cha Republican kinatumia kumchagua mgombea wake wa kukabiliana na Rais Joe Biden katika uchaguzi mkuu wa Novemba. Trump alipata zaidi ya nusu ya kura, takriban asilimia 51, huku gavano wa Florida Ron De Santis akishika nafasi ya pili kwa asilimia 21 na, na gavano wa zamani wa South Carolina Nicki Hailey akiwa nyuma kwa karibu, akipata asilimia 19. Hili limekuwa tukio la kuvutia, Trump aliwaambia wafuasi wake katika hotuba yake ya ushindi huko Demoin, Iowa. Nao walisema ikiwa utashinda kwa asilimia kumi na mbili, huo ni ushindi mkubwa. Hiyo itakuwa ngumu sana kufanikisha. Nadhani tumeongeza zaidi ya mara mbili ya hivyo. Idadi ambayo wagombea watakuwa wakitazamia katika mchakato mzima huu wa uteuzi ni idadi ya wajumbe wanaokusanya, huku kura katika kila jimbo zikiamua na wajumbe wangapi wamekusanywa na kila mgombea katika harakati zake za kupata wajumbe elfu moja mia mbili na kumi na tano wanaohitaji ili kupata ushindi. Jeshi la wanamaji la Marekani limekamata vipuri na silaha nyingine zilizotengenezwa Iran kutoka kwenye meli moja iliyokuwa inaelekea Yemen kwa waasi wa Kihudhi kwenye uvamizi uliofanyika wiki iliyopita, huku makomando wawili wameripotiwa kupotea. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa ya jeshi la Marekani leo Jumanne. Uvamizi huo unabainisha ukamataji wa karibu uliofanywa na jeshi la majini la Marekani na washirika wake kwa shehena ya silaha ambazo zilikuwa zinaelekea kwa waasi ambao wameanzisha mfululizo wa mashambulizi na sasa kutishia usalama wa biashara ulimwenguni katika bahari ya Shamu na huba ya Aden kutokana na vita vya Israel dhidi ya Hamas huko ukanda wa Gaza. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Umoja wa Ulaya uliwekea kiongozi wa Hamas Gaza Yahya Sinwar kwenye orodha yake ya vikwazo vya kigaidi kutokana na mashambulizi ya Oktoba 7 dhidi ya Israel. Hatua hiyo ina maana kwamba mtuhumiwa mpangaji wa mashambulizi hayo yuko katika kizuizi cha mali zake katika jumuiya hiyo yenye nchi 27 na kuwapiga marufuku raia wa Umoja wa Ulaya kufanya naye mi, miamala. Vuguvugu la harakati za Palestina Hamas tayari limeorodheshwa kama shirika la kigaidi na Umoja wa Ulaya. Mashambulizi ya Oktoba mabaya zaidi katika historia ya Israel, ambayo yalisababisha vifo vya takriban watu elfu moja mia moja na arobaini, wengi wao wakiwa raia, kulingana na hesabu ya AFP na takwimu za Israel. Wanamgambo pia walirudisha mateka wapatao 250 hadi Gaza. 132 kati yao, Israel inasema bado wako katika ardhi ya Palestina, wakiwemo takriban 25 wanaoaminika kuuawa. Waziri wa mambo ya nje wa Israel, Israel Katz, amepokea vyema hatua hiyo katika taarifa yake. Benin imepokea dozi zake za kwanza chanjo ya malaria, chanzo kikuu cha vifo vya watoto wa changa nchini humo, na itaanza kuzitoa hivi karibuni, maafisa walisema Jumatatu. Malaria bado ni janga na inawakilisha chanzo kikuu cha vifo miongoni mwa watoto walio chini ya umri wa miaka mitano nchini Benin, waziri wa afya Benjamin Hunkpetin aliwaambia waandishi wa habari katika uwanja wa ndege ya Cotonou ambapo serikali lipokea rasmi dozi laki mbili na elfu kumi na tano na mia tisa za chanjo ya RTSS. Chanjo za kwanza zitaanza kutolewa ndani ya miezi michache alisema. Nchini Benin, asilimia 40 ya wagonjwa wako nje ya hospitali na 25 wamelazwa hospitali wanaohusishwa na ugonjwa wa malaria. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari, naendelea kusikiliza matangazo ya kwa undani na Patrick Ndwimana. Kwa heri kwa sasa. Msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, katika kipindi cha kwa undani undani, leo tunaangazia mivutano inayoendelea kuzikumba nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, hali ambayo imewashtusha wachambuzi. Katika sehemu ya pili, tunamulika siasa za hapa Marekani baada ya rais wa zamani Donald Trump kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa awali ndani ya chama cha Republican katika jimbo la Iowa. Studio uko nami Patrick Nduimana, ambatana nami hadi mwisho wa kipindi. Kuongezeka kwa mivutano miongoni mwa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki kumewashtusha wachambuzi wa mambo wakionyesha wasiwasi wao kuhusu hatima ya jumuiya hiyo ambayo imewahi kuvunjika katika mwaka 1977 kabla ya kufufuliwa upya na kuendelea kuongeza idadi ya nchi wanachama. John Njogopa kutoka Dar es Salaam anamulika zaidi hali ilivyo ndani ya jumuiya hiyo yenye nchi wanachama nane. Mivutano inazidi kushika kasi ndani ya chombo hicho cha kikanda kilichoasisiwa na nchi wanachama watatu: Tanzania, Kenya na Uganda, kabla ya kupanuka na kuzileta pamoja nchi za Rwanda, Burundi, Sudan Kusini, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, na hatimaye hivi karibuni Somalia. Mivutano hiyo imekuwa ikichomoza katika sura tofauti, kuanzia nchi ya mwanachama moja moja na mwingine, na hata kufika katika nchi mwanachama watatu. Sehemu kubwa ya mikorezano hiyo imeegemea zaidi katika mitizamo ya kisiasa ukiweka kando ile inayoibuka na kupotea ambayo chanzo chake kikubwa ni masuala ya kiuchumi pamoja na biashara. Rwanda muda kwa muda mrefu imekuwa ikikorozana na jirani yake jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, katika wakati ambako Kinshasa inanyooshea kidole Kigali kwa madai kwamba kujiingiza kijanja katika mizozo ya ndani kwa shabaha ya kuchota mali, licha ya madai hayo kupuziliwa mbali na utawala wa Rais Paul Kagame. Hata hivyo ripoti nyingi za mashirika ya Umoja wa Mataifa bado zinaendelea kuitaja Rwanda kwa ni moja ya kichocheo cha mizozo inaendelea kutokota katika nchi ya Congo. Pande hizo mbili bado zinazidi kuhasimiana. Wakati mzozo ungali mbichi, mwanachama mwingine wa Afrika Mashariki, Burundi, amejitokeza na kuishutumu Rwanda kuwa ni sehemu ya ufadhili wa waasi wanaofanya mashambulizi Burundi, ikionyesha kukasirika kwake. Hivi karibuni, Burundi alitangaza kufunga mpaka wake na Rwanda, ikiwa ni wiki mbili tu baada ya kuitumwa nchi ya jirani yake kuunga mkono waasi waliofanya mashambulizi katika ardhi yake. Rwanda amesema hatua hiyo inakiuka kanuni za ushirikiano. Burundi inasema kundi la waasi wa Redi Tabara walifanya mashambulizi Disemba 22 mwaka uliopita, karibu na mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuua watu ishirini wakiwemo wanawake na watoto. Tangu kutokea kwa shambulizi hilo, rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye amekuwa akishutumu rwanda kuwaunga mkono waasi hao madai ambayo serikali ya rwanda imekuwa akiyakanusha mara kwa mara kundi hilo la redi tabara lenye makao yake mashiriki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo liliibuka mnamo mwaka elfu mbili na kumi na moja na sasa ndiyo mashuhuri zidi miongoni mwa vikosi vya waasi wa burundi likikadiriwa kuwa na wapiganaji kati ya mia tano mpaka mia nane mivutano hii kwa nchi wanachama inaendelea kushuhudiwa kila uchao inaanzishwa wasiwasi mwingine kuhusu hatima ya jumuiya hiyo ambayo katika miaka hivi karibuni ilionekana kuanza kunawili. Mchambuzi wa mambo Majidi Mjengo anasema kile kinachoendelea kushuhudiwa ndani ya nchi ya wanachama kinakumbusha yale yaliyojiri mnamo mwaka 1977 yaliyosababisha kuvunjika kwa jumuiya yenyewe. E, jumuia ya Afrika Mashariki ina historia ndefu ambayo pia ilipelekea kuvunjika kwa jumuiya hiyo mwaka 1977. Ikumbuka e, kwamba ilianzishwa mwaka 1967, lakini ilipofika mwaka 77 kwa sababu za kisiasa, e, nchi zile tatu Kenya, Uganda na Tanzania, ikapelekea kuvunjika kwa jumuiya hiyo tarehe 4 mwezi Februari ya mwaka 1977. Sasa e, kurudi tena kwa jumuiya hiyo kwa mara ya pili e, kumeleta matumaini ya ushirikiano hasa katika masuala ya kiuchumi e, lakini sasa tunaona barabara hiyo iliyopanuka e, iliyoongeza nchi wanachama kama Sudani Kusini, hata Somalia e, leo inaingiwa e, e, na matuta ambayo yanaweza kupelekea anguko lingine e, la jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki ambayo kimsingi inahitajika sasa, ni nani atamfunga eh, paka kengele? Ni eh, swala la kusubiri kuona, lakini eh, utata uliopo katika mahusiano kati ya Rwanda Congo, eh, DRC eh, na nchi ya Burundi umeweka wingu mzito, eh, katika jumuiya hii, kwa maana ya kwamba hatima yake inabaki kuwa mashakani. Mvutano baina ya Congo na Rwanda ndio unaotatiza zaidi mwelekeo wa halisi wa jumuiya hiyo na hiyo inachagizwa na jinsi viongozi wa pande hizo mbili wanavyotoa matamshi yao wa hadharani. Rais Paul Kagame wa Rwanda na Felix Chisekedi wa Congo wamekuwa wakituliana matamshi ya waziwazi, ingawa wote pamoja wakati mwingine wamekuwa kiketi pamoja katika vikao vya jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa mtizamo wake, mchambuzi wa mambo Nicholas Clinton anasema mvutano wa pande hizo mbili ni kitisho kikubwa kwa ustawi wa jumuiya yenyewe inaleta sintofahamu, inaleta uh, kitisho uh, juu ya uchumi wa jumuiya hii, juu ya hi, uh, juu ya, uh, usalama wa jumuiya hii. Uh, juzi tumemsikia rais uh, uh, rais aliyechaguliwa uh, pale nchini uh, DR Congo akisema endapo atachaguliwa, alikuwa akiwambia watumishi, alikuwa akiwambia wapiga kura wa nchio, yani DR Congo anasema endapo akichaguliwa ataishambulia Rwanda kijeshi. E, sasa kama e, Rwanda Rwanda na DR Congo wamekuwa katika mgogoro e, wa kimaslahi kwa mda mrefu sana. Sasa unaweza kuona namna gani e, mizozo hii yote inavyohatarisha usalama wa raia katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, unavyohatarisha uchumi katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, inavyohatarisha maendeleo ya watu katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, inavyohatarisha afya na usalama wa nchi na, na katika jumuiya hii, lakini pia eh, inaondoa ile umoja Suala la Burundi kuwa sehemu nyingine ya mvutano na jirani yake Rwanda kuna tizama na wengine kama vile petroli inayomwagwa katika tanulo la moto, hali ambayo huenda ikachafua mwelekeo mzima wa jumuiya yenyewe. Uhusiano kati ya Rwanda na Burundi umekuwa ni wa kupanda na kushuka mara kwa mara, ingawa ulikuwa umeanza kuboreka baada rais Ndayishimiye kuingia madarakani mwaka elfu mbili na ishirini umeharibika tena kuhusiana na ushiriki wa Burundi nchini DRC Congo. Vikosi vya Burundi kwa miaka kadhaa vimekuwa vikiendesha operesheni za pamoja na wenzao wa Congo dhidi ya wasi katika upande wa mashariki ambao umekumbwa na uwasi wa makundi mbalimbali. mmoja mbali ya makundi hayo, la M23 linaungwa mkono na Rwanda kulingana na serikali za mataifa ya magharibi pamoja na Umoja wa Mataifa, madai ambayo Kigali imekuwa ikiakanusha mara kwa mara. Burundi iliwahi kufunga mpaka wake na Rwanda mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tano katikati mwa madai ya kuunga mkono makundi ya waasi mpaka. Huo ulifunguliwa tena mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili akitizama majaribio jumu ya jumuiya hiyo na kushindwa kufikiwa kwa kile kilichofikiriwa wakati huo kama umoja wa kisiasa ama shirikisho la nchi wa wanachama wa jumuiya Afrika Mashariki. Mchambuzi wa siasa za kimataifa Mohamed Abdurahmani Anasema kukaribishwa kwa haraka kwa baadhi ya nchi ndani ya jumuia kumezidisha hali ya wasiwasi unaoshuhudiwa wakati huu. Jumuia kwa hakika ina matatizo katika nyanja mbalimbali, ingawa maafisa wa jumuia walioko katika makao makuu mjini Arusha wamekuwa wakikanusha, lakini hali hiyo ipo. Ile azma kwa mfano, ya kufikia umoja wa kisiasa ifikapo mwaka elfu mbili kumi na mbili ambapo Rais Yoweri Museveni alitaka sana kuwa rais wa kwanza wa shirikisho au umoja huo wa kisiasa. Hilo lilishindwa baada ya nchi kadhaa kuona kwamba hali kwa wakati huo ilikuwa hairuhusu, na hadi hivi sasa ndio inaonekana kwamba hairuhusu kuwa na umoja wa kisiasa kwa maana ya shirikisho. Na moja kati ya nchi ambazo zilipingaka sana azma hiyo ilikuwa ni Tanzania wakati wa utawala wa Rais Jakaya Kikwete. Na jingine ambalo ninaloliona mimi kwamba lilikuwa ni kosa au niseme kwamba ni maamuzi ambayo hayakufanyika katika wakati mwafaka ni kuziruhusu nchi kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Sudan Kusini na hali kadhalika, kwa upande mmoja au mwingine, hata Burundi na Rwanda kujiunga na jumuia mapema, kwa sababu jumuia ilikuwa kwanza inalazimika kujiimarisha yenyewe katika nyanja mbalimbali mbali kabla ya kuzikubalia nchi nyingine wanachama. Nchi hizo zina mapungufu panapohusika na suala zima la demokrasia, utawala bora na haki za binadamu. Na hivi karibuni nahisi kwamba hata uamuzi wa kuipa wanachama Somalia nao haukuwa uamuzi ambao ulichukuliwa katika wakati wa mwafaka. Mvutano hiyo bado imeendelea kuchukua sura mpya, na mnamo hivi karibuni pia serikali ya Kongo ilishutumu Kenya kwa kile ilichosema kuwapa uwanja wa kisiasa wapinzani wake kuendesha mikutano na kuratibu mikakati ya kuelekea katika uchaguzi uliopita ambako rais Chisekedi alitangazwa mshindi, huku wapinzani wakiukosoa uchaguzi wenyewe. Ingawa Kenya ilieleza msimamo wake kwa kusema kwamba haikuwa tayari kuingilia siasa za upande mwingine na ilifanya hivyo kwa kuheshimu sheria za kimataifa. Hata hivyo, Kongo iliendelea kushikilia msimamo wake kuushutumu utawala wa rais William Ruto mchambuzi Abdurrahman anasema njia pekee inaweza kuepusha mazingira namna hiyo ni kwa viongozi wenyewe kwanza kuelezana ukweli wasiwasi wangu ni kwamba jumuiya huenda ikazorota na kufikia hali ile ile sisemi kwamba lazima ivunjike lakini migogoro ile ile ambayo ilisababisha jumuiya ya awali e, kuvunjika mnamo mwaka 1977 kubwa likiwa ni lile la mivutano ya kisiasa kati ya viongozi wa wakati ule Idi Amin Dada huko Uganda, Jomo Kenyatta nchini Kenya na Julius Nyerere kwa upande wa Tanzania. Hali hii hivi sasa inajitokeza tena kwa mivutano ya aina nyingine eh, kwa kuzingatia eh, mazingira ya wakati huu, na mivutano hiyo nahisi kwamba inaweza tu kuepukwa ikiwa viongozi watakuwa katika hali ya kutooneana haya na kuelezana bayana kinaga ubaga kwamba hapa tuna matatizo na matatizo haya yanabidi kutatuliwa kwa kuzingatia misingi ya jumuiya inaheshimiwa na kila kiongozi na kila nchi mwanachama. Licha kwamba ndani ya jumuiya yenyewe kuwa na baadhi ya nchi zinazotizama kuwa na ushawishi mkubwa wa kisiasa na nguvu za kiuchumi, hadi sasa hakuna hata mmoja wao aliojitosa hadharani kujaribu kusaka suluhu kwa hayo yote yanayoendelea. Siyo Tanzania, ambayo ina historia ya kuendesha mikutano mingi ya usuluhishi katika eneo la kikanda pamoja na ile kimataifa, wala Kenya inayoonekana kuwa na uchumi mkubwa ndani ya nchi wanachama wa jumuiya hiyo, zilizoinuka ili kunusuru hali ya mambo inayoshuhudiwa wakati huu. Mchambuzi Clinton anasema nchi hizo zinapaswa kuonyesha njia kwa kuleta ushawishi ndani ya jumuia yenyewe, jambo la msingi kabisa eh, kwa serikali ya eh, Dodoma ambayo bado ina mahusiano mazuri kabisa kabisa eh, na majirani zake wote wote, kwamba eh, serikali ya Dodoma bado ina mahusiano mazuri na majirani zake wote, na pale ambako kumekuwa kikitokea eh, eh, mizozo hasa hasa kati ya Dodoma na Nairobi. Uh, njia nyingi za kidiplomasia zimekuwa zikifanyika hasa ile mizozo ya kibiashara kati ya hizi nchi mbili Tanzania na Kenya. Juhudi za kidiplomasia zimekuwa zikifanyika, uh, pasipo na shaka na, na pale migogoro hii imekuwa ikitatuliwa kwa amani na utulivu wa, wa jumuiya yetu au kanda yetu. Hayo yanajiri katika wakati ambako mataifa jirani Tanzania na Kenya zikirejea tena katika mivutano inayohusu sekta ya usafiri wa anga ikilenga mashirika yake lile la Air Tanzania na Kenya Airways, mashirika ambayo yamewayo kutumbukizwa katika hali hiyo miaka ya nyuma. Kuibuka tena kwa mvutano kunazusha maswali mengi namna mataifa hayo mawili yanavyoitizama sekta hiyo ya usafiri wa anga, na kwamba hali hiyo inakuja katika wakati ambako Tanzania ikianza kuimarisha tena usafiri wake wa anga baada ya kuongeza ndege ya mizigo tayari. Nchi hizo mbili hata hivyo zinasema zinafanya juhudi kutatua mzozo uliozuka baina yao baada ya Tanzania kutangaza kufuta kibali cha safari za ndege za abiria za shirika la Kenya Airways kati ya Nairobi na Dar es Salaam. Mamlaka ya usafiri wa anga nchini Tanzania, TCIA, ilitangaza mnamo Jumatatu jioni wa kufuta kibali hicho kwa ndege za shirika hilo la Kenya, ikiwa ni kujaribu kujibu msimamo wa serikali mjini Nairobi wa kukataa kutoa kibali cha kuingia nchini Kenya kwa ndege za mizigo za kampuni ya ndege ya Tanzania, yani ATCL. Tangazo la TCIA lilisema ndege zote za Kenya Airways kutoka Nairobi hazitaruhusiwa kutoa mjini Dar es Salaam kuanzia Januari 22 mpaka wakati mwingine. Na mara nyingine, mimi ni George Njogopa. Asante sana George Njogopa. Punde tunaingia katika sehemu ya pili. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alishinda uchaguzi wa awali katika jimbo la Iowa Jumatatu usiku, akiongoza katika jimbo la kwanza katika mchakato wa kumtafuta mgombea atakayekiwakilisha chama cha Republican kwenye uchaguzi wa rais wa Novemba mwaka huu. Trump alipata asilimia 51 ya kura, huku gavana wa jimbo la Florida Ron DeSantis akipata nafasi ya pili kwa asilimia 21, naye gavana wa zamani wa jimbo la South Carolina Nikki Haley akichukua nafasi ya tatu kwa asilimia 19. Jimbo la Iowa lina jumla ya wa wajumbe 40. Kulingana na matokeo ya uchaguzi wa Jumatatu, Trump alipata wajumbe 20, Desantis santis alipata wajumbe wanane na Nikki Haley alipata wajumbe saba. Mgombea anatakiwa kupata wajumbe 1215 ili atangazwe mshindi na hivyo kukiwakilisha chama kwenye uchaguzi mkuu. Wagombea wote watatu wameonyesha matumaini ya kufanya vizuri kwenye kinyang'anyiro kitakachofuata katika jimbo la New Hampshire wiki ijayo na katika jimbo la South Carolina mwishoni mwa mwezi Februari. Mgombea mwingine Vivek Ramaswami alijiondoa kwenye kinyang'anyiro baada ya kupata asilimia 7.7 katika uchaguzi huo wa Iowa. Mesema, Trump, huo wa, cha wa Iowa. Ramaswami amesema anamuunga mkono Trump katika mchakato huo wa kumtafuta mgombea wa chama cha Republican atakayepambana na Rais Joe Biden. Kabla ya uchaguzi wa Iowa, Wagombea kadhaa walijiondoa mapema kwenye kinyang'anyiro kwa kukosa uungwaji mkono wa kutosha, akiwemo makamu wa zamani wa rais Trump Mike Pence, gavana wa zamani wa New Jersey Chris Christie na seneta wa South Carolina Tim Scott. Licha ya kuwa wagombea waliobaki ni wachache, Warepublican watamteua rasmi mgombea wao kwenye uchaguzi wa rais katika kongamano la chama mwezi Julai mwaka huu. Wademokrat wanatarajiwa kumteua Biden kama mgombea wao katika kongamano lao la mwezi Agosti. Kura nyingi za maoni na wachambuzi wa siasa wanatabiri kuwa kinyang'anyiro cha mwezi Novemba itakuwa tena kati ya Trump mwenye umri wa miaka 77 na Biden mwenye umri wa miaka 81. Biden ambaye anawania muhula wa pili alimshinda Donald Trump kwenye uchaguzi wa 2020. Trump anakabiliwa na mashtaka 91 ya uhalifu na tayari imebainika kwamba ana mashtaka manne ya kujibu mbele ya mahakama. Baadhi ya kesi dhidi yake zitasikilizwa katika miezi ijayo, ikiwemo kesi ya hapa Washington ambayo imepangwa kusikilizwa tarehe 4 Machi, ambapo Trump anashutumiwa kujaribu kupinga kinyume cha sheria matokeo ya uchaguzi wa 2020. Licha ya mashtaka hayo ya uhalifu yanayomkabili mkabili Trump, bado anaonekana kuwa kinara katika chama cha Republican kwa kuungwa mkono na wafuasi wengi wa chama hicho. Nimezungumza na Profesa Timothy Sadera, mchambuzi wa siasa za Marekani na nimetaka kujua tathmini yake kuhusu ushindi wa Trump katika uchaguzi wa Iowa. Uh, makweli matokeo haya yalikuwa yanatarajiwa vile, manake ukiangalia majimbo ya kati mengi ya kati ya hayo yanapendelea sana upande wake, uh, bwana Trump. Kwa hivyo haya sikutarajia bwana DeSantis seti ya kwamba atamshinda Trump katika haswa majimbo haya ya kati, manake pale wa Republican wengi wangali wanaamini ya kwamba bwana Trump ndiye aliyekuwa rais na ndiye rais atakayechaguliwa. Kwa hivyo sioni ya kwamba kama wanaweza kumtoa na pia jambo jingine ambalo Republican walikosa ni kwamba hakuna mtu mwingine aliyesimama kudhibiti au upinzani wake bwana Trump. Kwa hivyo bado ana nafasi ya kuendelea kuongoza. kuna mjadala kuhusu DeSantis, sababu aliwekeza zaidi, ali fanya kampeni zaidi, lipiga kampeni kubwa sana huko Iowa, lakini uh, inaonekana nafasi aliyopata sio mbali sana na niki hali. Huyu DeSantis vipi upande wa chama cha Warepublican sababu likuwa anasema pengine anaweza kufanya vizuri zaidi, unaona ni kwa sababu gani? Uh, kwa sasa hivi pengine hatuwezi kumwambia kwamba ni uh, ni kule kukosa, ama pengine kukosa kukubalika, lakini naona kwa maoni yangu ni kwamba pengine kama itawezekana watu wengi waweze kumkumbatia ama kukumbatia maadili yake, maanake wengi wanaamini bwana Trump anapotumia ni kwamba ametumia sifa zake, umaarufu wake kumpinga adui yake, kwa ama mpinzani wake. Kwa hivyo naamini ya kwamba DeSantis atahitaji pengine kuwa na mikakati zaidi, haswa vijana wadogo wajitokeze ili kuweza kumsapoti. Jambo hilo litaweza kumpatia u, upinzani mkubwa bwana Trump. Kinyanganyiro cha kufuata itakuwa ni huko ni new Hampshire. Sijui huko kutakuwa na tofauti kidogo ikilinganishwa na uchaguzi wa Iowa? Aa, maoni yangu ni kwamba sio, ni tofauti maanake, majimbo yale ya Iowa, majimbo ya juu haswa, sana sana utakuta ya kwamba walio pale ndio wanajiita wenyeji. Kwa hivyo wengi wao watakuwa ni kwamba hawataki kusikia jambo lolote kwa mfano bwana de Santis anashitakia anashitumia kwamba pengine alisapoti uhamiaji na pengine kule uh, uh, Florida kulikuwa na miswada kadhaa ambayo sasa hivi alikuwa anajaribu kuibadilisha. Kwa hivyo jambo lile ni kama linamrudia bwana de Santis, lakini wachambuzi walikuwa wanasema pengine huko new Hampshire uh, Nikki Haley anaweza akafanya vizuri sababu new Hampshire kuna wale wapiga kura ambao ni huru kuliko wale maconservative zaidi uh, ambao wanaweza pengine kumpigia kura Nikki Haley badala ya ya Trump. Ni kweli Nikki Haley nilitarajia kwamba atafanya vizuri sana kwenye uh, maeneo ya hale ya New Hampshire, kwa sababu wengi kweli wanampenda, na wengine ao, nilikuwa nikisoma na kuangalia, walikuwa wanasema ya kwamba wao ndio wanamwona kwamba anastahili, lakini kwa hivi sasa wangependa kuwa na mabadiliko. Jana nilipokuwa naangalia, wengine walikuwa na hojia wakisema ya kwamba kama pangekuwa na mtu mwingine ambaye angesimama tofauti na hawa waliopo, pengine wangeweza kuchagua kuwachagua. Lakini pia kwa sababu ya baridi hii iliyopo na pengine mazingira, wengine hawataweza kujitokeza kwa wingi kama jinsi tulivyoona jana. Lakini kwa yote uh, wacha tuone jinsi ambavyo Bwana DeSantis na Bwana Trump watang'ang'ana, lakini kumbuka ya kwamba uh, New Hampshire iko karibu na Boston, kwa hivyo wengi wa maeneo yale na pia upande wa kule kwingine, tuna main wale wanaokaa karibu. Kwa hivyo siasa za pale ni kama zinashikamana, zina kwa hivyo ni tofauti kidogo na Iowa. Trump alisusia kushiriki midahalo ya wa wagombea wa chama cha Republican. Nikki Haley na DeSantis wamekosolewa kuogopa kumshambulia Trump katika midahalo hiyo, jambo ambalo wachambuzi wanasema limepelekea wagombea hao wawili kutofanya vizuri katika uchaguzi wa Iowa. Je, Timothy Sadera, unakubaliana na hilo? Kwa uhakika Patrick, kwa upande wangu ni kwamba nimeona siasa za hapa ni kwamba lazima uzungumze tangia mwanzoni. Kwa hivyo Trump alipoanza na alipowashinda wenzake, alipoingia mwaka elfu mbili kumi na sita, alikuwa ameanza kwa ukali tangia mwanzo kuweza kuwakosoa, anazungumza wazi. Kuna maneno ambayo wengi wanampenda Trump kwa sababu wanataka kusikia maneno kama yale. Kwa hivyo bwana Desantis na Niki walikosa kuanza kumvamia ama kuyakosoa na kumkosoa bwana Trump tangia mwanzoni. Kwa hivyo sasa wanapoingia, Trump tayari ameshaandaa mezani pale, yuko tayari katika kukabiliana na lolote lile. Tulisikia jana anaposema ya kwamba mimi nilifanya, alikuwa akizungumzia, akionyesha ni yeye, lakini bwana Desantis na Niki wanaonyesha ya kwamba nitafanya ni kwa hivyo unaona, pale pana utofauti sifa zake na yale yaliyotenda, na pia misemo yake, haijalishi kama ni ya kweli ama si ya kweli. Lakini sasa De Santis nao lazima wasimama, waseme, ulisema hivi, ulifanya hivi na hukuweza kuweza kutuletea sifa, lakini tukikuchagua ni kumaanisha kwamba tuta chama chetu kinaenda kuangamia. Kwa hivyo pana wasiwasi ule, na bwana De Santis na niki watastahili watokee kwa uwazi kabisa. Je, unadhani Ikitokea mfano New Hampshire, Trump aibuke tena awe mshindi a, pengine na majimbo mengine, itabidi hawa DeSantis na Nikki Haley wataendelea au watajiondoa, kama alivyojiondoa huyu uh, uh, Ramaswami, yeah. Kweli maanake, sasa hawawezi wakaendelea kama wameshindwa tayari. Wanajua kwamba zile zile caucuses wanahitaji uh, na zile alama watazihitaji kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba watakuwa wamepoteza. Kwa hivyo pengine, kama kuna atakayejikaza, pengine ende majimbo mawili matatu, anaweza kuona kama ataweza kufanikiwa. Lakini kwa uhakika, kama Trump atashinda mengine mawili ama matatu, ashinde New Hampshire, ashinde jimbo jingine, basi ni kumaanisha ya kwamba hatakuwa na mpinzani mwingine, maanake hapa Electoral College bado ndio wanazidi kuwa na nguvu, wale wale wapiga kura hizo caucuses ndizo ambazo sasa zinamsaidia yule mpinzani ama Uh, kinara wa chama ili aweze kuendeleza siasa za chama. Kwa hiyo huyu De Santis na Nikki Haley wanatakiwa kufanya nini ili wasiji wakajiondoa kwenye kinyang'anyiro mapema? Ni kushinda majimbo yaliyosalia, maanake sasa hivi uh, bwana Trump alichukua kwa kura nyingi, sasa ni lazima waweze kuonekana ya kwamba wanaweza kufunika mahali pale, yaani wanaweza kurudisha ama kupunguza uh, lile pengo. Kwa hivyo wakiweza, lakini kwa uhakika kati ya De Santis na Nikki mmoja wao lazima atajiondoa, ata, ata, ata, ata, ata ndipo saa aunge mkono mwenzake, ili waliotaka kumpigia pengine Niki ama kumpigia Desantis wampigie mwenzao, lakini ili wawe pingamizi kwa bwana Trump. Ni Thimothy Sadera akizungumza nasi kutoka Virginia. Kufikia hapa tunakamilisha kipindi cha Kwa Undani. Mlikuwa nami Patrick Nduimana, mwongozaji wa kipindi alikuwa Fiona Wa Mai. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema.