Kutoka studio 15 hii ni VOA Express barabara kabisa. Ni matangazo ya VOA Express hewani moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Leo ni Jumanne, tarehe 16 Januari, ni mwaka wa 2024 hapa studio, uko nami Patrick Nduimana, lakini vilevile niko na mzee wa kazi hapa. Mzee wa kazi Najitambulishe mwenyewe mimi naitwa Idi Ligongo. Siku nyingi kwelikweli zilikuwa zimekatiza bila kuwepo ndani ya matangazo ya VOA Express. nimerejea E, nimerejea jana tu. Naeo, mjibia, kwewe, wageni, wageni. <laughs> ni mengi sana. Tutaangalia uh, ule uchaguzi ambao umefanyika kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eh, tunaambiwa kwamba wakina mama hawajafanya vizuri sana. Ni jambo ambalo limeshtusha kidogo Ndiyo, na nimepata fursa ya kuongea na mmoja ambaye alikuwa ni mgombea mm, hakubahatika mm, basi utamsikia anazungumza hapa. Na kinyang'anyiro ama naweza nikasema mashindano ya AFCON yanaendelea kule nchini Cote d'Ivoire ama Ivory Coast unaweza ukaita E, na tutagusia kile kinachoendelea mpaka hivi sasa, maanake wababi wa soka wanaonekana kushikiliwa kwelikweli, wanabanwa kwenye koo e, ko linabanwa mpaka basi <laughs> <laughs> e, wengine chupuchupu -chupu, wengine ndo hivyo tayari umeshalia kwa kwahiyo tutaangazia michuano hii ya kombe la mataifa huru ya Afrika, lakini mataifa yote ya Afrika karibu ni huru. Kwa hiyo eh, tunasema Afcon. Tutaangalia nini kinachoendelea, lakini kama kawaida ya VOA Express huo, tunakuwa na burudani ya muziki Patrick Papa. Na leo tumejaa kwelikweli na vitu vikali vikali, naona mzalishaji wetu Fiona yuko tayari kabisa kufanya mambo yake makubwa bila shaka, na tutakuwa vile vile na swala leo, ambapo tumeuliza kwamba je, vikosi vya Sadik mm-hmm Vyaingia mashariki mwa DRC. Je, vitafanikiwa kudhibiti ghasia katika eneo hilo? hmm. baada ya jeshi la Afrika Mashariki kutimuliwa, kutimuliwa, na vile vile MONUSCO wanaondoka, wanaondoka? Mm -hmm. Fikapo nasikia ni, ni mwakani wamesema eh. Yeah, watakuwa wameshaondoka. Tusubiri kuona nini ambacho kinaendelea. Basi ndio baadhi ya mambo ambayo tumekuandalia kwenye Express leo. Kanasi hadi mwisho wa matangazo bila kuchelewa tuende huko DRC kama ulivyodokeza. Uh, Idi Gongo, ni kwamba sasa matokeo ya uh, uchaguzi wa Disemba tarehe 23 Disemba mwaka jana, hasa upande wa bunge yameanza kujulikana. Bado yanasubiriwa matokeo ya uchaguzi wa bunge la taifa, lakini upande wa wabunge wa mikoa uh, matokeo yamekusha tokea uh, yamekusha fahamika Mfano huko Kivu Kaskazini, hasa huko Beni uh, inaonekana kwamba vyama vya wanawake uh, mashirika ya wanawake hayajaridhishwa na matokeo, sababu walikuwa wamehamasisha wanawake, Ligongo, wanawake wapigie kura wanawake wenzao. Lakini pamoja na hivyo wanasema wanawake wachache wameweza kufanikiwa kupata ubunge. Nini sababu? Nimezungumza na uh, anaitwa pelagi lungu lungu yeye alikuwa ni mgombea, alitaka kuwa mbunge wa taifa na lakini akajichagulisha huko Beni, hakubahatika kupata kura za kutosha. Na nimezungumza naye, anasema nini, kwa nini wanawake wa kufanya vizuri. Lakini pamoja na hivyo, yeye anasema anaridhika tu. Tumsikilize. Bo, mambo yaliweza kuendeka vizuri, ila tu yale mambo ambayo ya iliweza kuwa kama inatutuka chini ni hiyo kalule ya stay, kwani nasi wanawake hatukuwa wengi zaidi sana wagombea katika teritwari ya Beni kwetu. Kwa ku, kufurahia mambo vile imepitika kuona vile mwanamke mmoja anaweza kupita katika mji wa Butembo, kwani siku zote tangu mwaka elfu mbili 2 eh, ili ama kulikuwa hakujawahi kupita mwanamke tangu uchaguzi ulianzishwa katika mji wetu wa Butembo. Kwa hiyo inaturuzisha, kwani mwanamke ameweza kupita hapo katika mji huu wa Butembo, lakini tuko tukingojelea pia wakati yenye, wakati ambapo e, resulta ya badepute provincial itaweza kufika. Tunawazia kwamba kutakuwa pia wengine wanawake ambao wataweza kupitishwa katika uchaguzi ya provincial. Na, uh, ni kwamba kulingana na matokeo ambayo ya yalitangazwa, uh, wanawake wa huko Kongo hasa huko Beni wanasema kwamba pamoja na kuwa wamewahamasisha uh, wanawake kuwachagua uh, wanawake wenzao upande wa bunge hasa wabunge wa mikoa, kumekuwa na maendeleo chanya ikilinganishwa na mwaka 2018 wamechaguliwa ni asilimia kumi tu ya wanawake upande wa wabunge, lakini mwaka jana yani, kwenye uchaguzi December wa tarehe ishirini Disemba wamefikisha kiwango cha asilimia kumi na nne. Pamoja na hivyo bado idadi hiyo inaonekana kwamba ni ndogo sana. Basi nimemuuliza pia uh, Pelaji Lumbulumbu -lumbu, kutaka kujua je, Wanaf atafanya nini ili waweze kufanya vizuri zaidi kwenye uchaguzi utakaofuata mwaka elfu mbili ishirini na nane. Sisi kwa ngambo yetu tutaweza tena kujihimiza zaidi kushinda namna gipi tuliweza kuingia ndani ya teren, na mambo mengi ambayo ilikuzuiza sana ilikuwa, uh, pengine kuto uh, shiki tulijiandaa nyuma, tulijiandaa nyuma lakini kwa sasa tumeanza jiandaa na watu wengi sana wanatungojelea kule mtereni na kujisha kamata zingine mastrategi eh, kushindia zenye tulikuwa nazo hii mwaka yenyewe iliyopita, na tunajua kwamba kwa miaka ambazo zinakuja ku028 tutaweza kupata sauti kabisa, tutapata sauti nyingi sana, na tunangoja, tunajua kwamba ni wengi ambao wanatuunga mkono mkononi mkono, na tuko sir tutapata sauti kwa miaka ambazo zinakuja. Unaweza kufafanua hizo mbinu au strateji ambazo mtazichukua ili mu, muweze kufanya vizuri zaidi? Unaweza kutuelezea ukafafanua? Aha, kwa strateji mbalimbali ambazo sisi tumeamua tumesema kwamba tutakuwa tukionekana sana kwenye mabaze zetu, tukiwatembelea, tukizungumza nazo nao kila mara, tutaweza tumia hata njia za redio, tutatumia hata mitandao ili waweze kuwa wakitusoma na kutuona kila mara wakati tunapofanya uh, maatio zetu. Surtere Pelaji Lumbulumbu huyo alikuwa mgombea ubunge huko Kivu Kaskazini, hasa kutoka huko mji wa Beni, lakini hakubahatika kuchaguliwa. alikuwa amejichagulisha kuwa mbunge wa taifa. Basi ndio hivyo, tupumzike kidogo na kibao cha Raivani, uh -huh. alafu tuendelee na mambo mengine I push. Haya, basi huyo ni Rayvan akiwa anakuambia mambo hayo ndani ya uh, VOA Express. Tunasonga mbele uh, kama uh, tunasonga mbele na moja kwa moja katika matangazo yetu haya tunaelekea kule nchini uh, Ivory Coast ambapo michuano ya mataifa ya Afrika uh, inaendelea hii leo, ilianza toka Januari 15 kwa mchezo ambao ulipigwa baina ya wenyeji yn yani Ivory Coast ama Cote Divoir walipokuwa wakikipiga na Guine Bissau na wakapata ushindi mzuri kwelikweli eh, wa kuanza katika hilo kundi A, lakini kwa kile ambacho kimekuwa kikionekana, Patrick Nduwimana, ni kwamba timu kubwa za Afrika ambazo zimekuwa zikinyanyasa eh, soka la Afrika kuanzia Nigeria eh, kwenda Ghana, Misri eh, Algeria yenyewe zimeshikwa kwelikweli na e, Egypt limeponia ama Misri iliponia chupu chupu. E, maanake watu unajua, mjadala mkubwa sasa hivi wanalalamikia zile dakika saba ambazo ziliongezwa zile za nyongeza zile za ziada zile. na kukosa tu umakini wa wachezaji wale mm -hmm. E, wa timu pinzani kwa kufanikishwa e, kuruhusu kuru penalti na kuifanya uh, misri kurejea katika mchezo ambao kwa kweli walijikuta kwamba wanatoshana nguvu na kupata zile alama moja kwa moja. Sasa watu wanajiuliza kwa nini swali. Je, ni kwamba timu nyingine za Afrika zinafanya vizuri pia au hizi timu kubwa kiwango chake kimeshuka? Ndio jambo kubwa sana ambalo lina... ndio mjadala, ndio mjadala. Sijui Patrick kwako, kwa unachukuliaje kama mwanamchezo una uh, lakini nadhani soka uh, wa, wa, wa, wa ni hivyo. Wakifika kwenye yale mashindano, sio udhani kwamba wewe ni ni mbabe, yani wewe ni timu ambayo ilifanya vizuri miaka ya nyuma, alafu ukikutana wale ambao ndio ndi wanasema timu ndogo, ukaja na madharau, inabidi na wale wenyewe wanakuja wamejiandaa vya kutosha ili waweze na wenyewe na kuonyesha kwamba wanaweza. mm -hmm. Kwa hiyo hakuna mambo ya dharau. Basi michuano ambayo ama michezo ambayo imeshapigwa mpaka hivi sasa na kuleta uh, hali ya kutatanisha uh. Tukiangazia mwenendo wa kundi A, Ivory Coast yenyewe inaongoza ikiwa na pointi tatu, ikifuatiwa na Equatorio Guini uh, ikiwa na pointi moja nyuma uh, mambele ya Nigeria yenye pointi moja. Guini Bisau yenyewe bado ipo ya mwisho. Uh, kundi B, Cape Verde yenyewe uh, inaongoza kwa pointi tatu uh, baada ya kuifunga Ghana kwa E, goli zilikuwa mbili vilevile vile na Misri kutoshana nguvu pamoja na Msumbiji. Senegal yenyewe imeshafanya vizuri, lakini Cameroon nayo ikakamatwa kweli kweli na Guini katika mchezo ambao ulishia kwa kutoshana nguvu vilevile vile. Algeria e, na Angola na zenyewe zimebanwa e, kwelikweli. E, katika kundi hili D sasa, michezo ambayo inafuatia leo ambayo muda so mrefu utakuwa mchezo baina ya Burkina Faso na Mauritania, lakini Mali e, katika kundi hii Namibia, Afrika Kusini na Tunisia nao wanaingia uwanjani hii leo. Sasa kundi ambalo naweza nikasema kwamba lina mnasaba kweli na eneo ambayo tunatangazia ni kundi F ambapo kuna Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuna Moroko, Tanzania na Zambia, ambapo kesho ndivyo watatoshana nguvu. Tusubiri kuona nini ambacho kinasonga mbele ili kujua nini ambacho kitafanyika katika michuano hiyo ya mataifa ya Afrika. Basi kwa hivi sasa tuelekee moja kwa moja kwenye habari za dunia. Korea Kaskazini inaachana na sera yake ya kutaka kuungana tena na Korea Kusini. Kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong-un alitaka katiba irekebishwe ili kusema kwamba Kusini ni adui mkuu wa nchi na adui asiyebadilika wakati wa hotuba Jumatatu mbele ya bunge kuu la nchi hiyo, kulingana na shirika la habari la serikali ya Korea. Kim alisema katiba inapaswa pia kujumuisha mipango ya kuikalia, kutisha na kuichukua tena Kusini. Ikiwa vita vingine vitazuka kati ya mahasimu hao wawili. Wafuasi wengi wa chama cha Republican katika mkutano mkuu wa Iowa walisema wanahisi kuwa Donald Trump anafaa kuingia ikulu hata kama atapatikana na hatia ya uhalifu. Kura ya maoni iliyoonyeshwa Jumatatu kisisitiza kwamba ngome ambayo rais huyo wa zamani alionayo kwa chama cha Rpublican. Takriban theluthi mbili ya washiriki wa vikao vya chama hicho pia walisema hawakuamini kuwa raisi mdemokrati Jo Biden alishinda kihalali uchaguzi wa mwaka 220 kulingana na kura ya ya maoni ya Edson Research. Uh, walionya mahojiano ya na wa Republican 1628 eh, wa Iowa na Benin imepokea dozi zake za kwanza za chanjo ya malaria, chanzo kikuu cha vifo vya watoto wachanga nchini humo, na itaanza kuzitoa hivi karibuni, maafisa walisema Jumatatu jioni. Malaria bado ni janga na inawakilisha chanzo kikuu cha vifo miongoni mwa watoto walio chini ya umri wa miaka mitano nchini Benin. Waziri wa afya Benjamin Hunk Patin aliwaambia waandishi wa habari katika uwanja wa ndege wa Kotonou, ambapo serikali ilipokea rasmi dozi laki 215,900 la za chanjo ya RTSS. Mauritius leo Jumanne iliondoa onyo la juu zaidi la kimbunga wakati ikitathmini uharibifu uliosababishwa na dhoruba ya Belal katika kisiwa hicho cha bahari ya Hindi. Mtu mmoja amefariki dunia kutokana na dharuba ya Bilal katika kisiwa cha mbali na kuacha maelfu bila umeme na kusababisha fujo za trafiki huku magari mengi yakizama kwenye mafuriko au kurundikana mitaani. Idara ya hali ya hewa ya Mauritius imesema taarifa ya usalama sasa inatumika wakati Bilal ikihama kutoka Mauritius saa tatu baada ya kutangaza kuwa inaongeza e tahadhari yake hadi kiwango cha nne ambacho ni cha juu zaidi. Siko, baby. Basi msikilizaji, tunasonga mbele hivyo ndani ya matangazo ya VOA Express. Eh, unaambiwa sepa. Eh, api, api anakuambia sepa. unajua sepa maana mm -hmm. yake ni kwamba wewe potea, yani ondoka <laughs> hepa. Eh, yani, kama huko kwenye mapenzi alafu mwenzi wako anakuambia sepa, hiyo uh -huh. Ah, sio mambo mazuri hayo <laughs> nikiashiria kwamba tumeingia kwenye kipengele cha barazani na barazani, tuliuliza nini kifanyike kukabiliana na tatizo la watoto mitaani katika nchi za Afrika Mashariki, na maoni ni mengi kwelikweli hapa. Naye kweli, Zabelon a, Mayongeza, kijana mkongwe anayepatikana kule Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema yeye anadhani kila mzazi ni vyema apeleke mwanaye shuleni na kila serikali iwasaidie wazazi ya shule. Huyu hapa ni Israel Shantiwa, anasema anapatikana kule maeneo ya Tunduma, Songwe, Tanzania, anasema zipo nyingi sana lakini sijajua ni watoto wa namna gani. Kikalabu Moses Kambale akiwa Kirumba, e, Lubero, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema hiyo inatokana na mambo mengi, ila cha msingi ni wazazi kuwapa elimu ya kutosha na kuwapeleka shule na kushirikisha e, adhabu mbalimbali ikiwemo kuchapa viboko ili, na ili. Hmm, la viboko hili mjadala mrefu hapa. Huyu hapa ni Michael mnyombe wa Morogoro, Tanzania anasema kwamba ni kutoa elimu ya dini kuwa watu wawili kutambua majukumu yao. Ni baadhi tu ya maoni ambayo yameandikwa kutokana na swali sol letu hili la barazani, nini kifanyike kukabiliana na tatizo la watoto wa mitaani katika eneo zima la Afrika ya Mashariki, lakini mi naona Ligongo, hili suala la watoto wa mitaani limekuwa sugu katika nchi zetu za Afrika Mashariki. Nadhani ni kutokana na serikali zinafikiria kwamba kutumia nguvu mm, ndiyo suluhu, kitu ambacho si, si kweli, si kweli. Inabidi hawa watoto, sababu ni watoto ambao wame, wame, wame, wame wanakabiliwa wanakabiliwa na matatizo mbalimbali, lazima uelewe sababu na nini. Unamchukua unampeleka sijui aondoke mjini, umpeleke mkoani, umweke sijui kwenye nini kama vile gereza au kambi. mm. Mm. Uh, inabidi kuwe na mbinu na sera ambazo zinaweza kusaidia kusuluhisha tatizo hili. Naam, basi, muziki Express, the music of the day tunakwenda huko DRC diarc Tunakutana naye Fally Ipupa. Ipupa anakuja na wimbo wake bloke bloke, tout le monde epend lar pa uma kwenye mitandao ya kijamii manake, densi yenyewe mm, uh, ilikuwa naonekana kwamba ni densi ambayo imewavutia ime watu wengi sana vijana mm -hmm, wavulana kwa wasichana eh, manake huu ni wimbo wa Fali upupa ambao ulivuma kwelikweli. Basi bila kuchelewa, twende kwenye masuala ya hoja kwa hoja, kufuatia tangazo la rais wakenya William Ruto mwishoni mwa wiki kwamba soko maalumu likiwemo la magari kutoka Japan litafunguliwa kwenye mji wa Naivasha, mwenzetu Harrison Kamau alizungumza na vijana Calvina Osiemo akiwa katika mji huo na Milecent Morithi akiwa Nairobi, ambao wametoa hoja zao kutokana na tangazo hilo. Hebu tuwasikilize. Kwa kusema kweli, hii ni habari nzuri kwa pa vijana hapa humu nchini kizingatiwa e, kwamba kumekuwa na upungufu wa nafasi za kazi nchini e, kumba, na natumai kwamba tangazo hili la rais ambalo aliweza kufanya ka wakati wa mazinduzi ya maeneo haya spesheli ya biashara upande wa Naivasha ni kwamba itaweza kufungua nafasi nyingi za kazi, na ikizingatiwa kuwa uh, pia uh, sio katika uuzaji um, tu wa magari ambapo hii kazi itapatikana, ila pia katika sekta zingine ikiwemo pamoja na biashara za hoteli na biashara zingine pia ndogo ndogo. Kwa hivyo itakuwa ni nafasi nzuri sana kwa vijana kuweza kujifaidia na kuweza kupata kazi kufuatia uh, hali ngumu ya kiuchumi hasa ambayo inashuhudiwa katika pande nyingi za dunia. Wakati kama huu, kwanza tuna, tuna matumaini na itasaidia wa, watu ambao pia ni wadogo waweze kuweza kununua magari. Lakini kwanza tungoje tu tuone vile ambavyo itakuwa, kwa sababu hiyo ilikuwa tu ni ahadi. Tunangoja tuone kama itawezekana ama haitawezekana. Ikiwezekana, tutashukuru kama wananchi wa Kenya, kwa sababu itakuwa ni soko ambayo kila mtu anaweza kufika pale na kuweza kutafuta gari ambalo analitaka. Hata watalii, mahoteli yataongezeka, biashara na mambo kama hayo. Kwa hivyo tunajua kwamba uchumi wa, wa Naivasha utaweza ku, kuimarika na hata mahali pengine uh, ambapo mahali ambapo panakaribia sehemu hiyo ya Naivasha. Haya, hoja kwa hoja ambayo imeandaliwa na mwenzetu Harison kama haraka haraka Ligongo. Uh, swali la leo pengine kabla ya muda ukituruhusu kutizama yanayovuma mitandaoni. Vikosi vya Sadek vya ingia mashariki mwa DRC, je, vitafanikiwa kudhibiti ghasia katika eneo hilo? Huyu anaitwa Kaleb Mulume ni kutoka Goma, DRC. Anasema tunao matumaini kama vikosi vya Sadek vinaweza kusaidia ikiwa na FRDC pia na Wazalendo, sababu nchi za Sadek sio wanafiki, sawa na vile nchi za Afrika Mashariki zenye kuja kusaidia e, M23. Maoni yake huyu Kaleb, ma, uh, Kaleb Mulume huyu. Hapa ni Germain wa Kilongo Lubula anasema kama ni watazamaji kama MONUSCO na Afrika Mashariki, maanake nao hawatofaulu, ila kama wapiganaji wanaweza kufaulu. Bashiru Mnalima kutoka Songea ya Tanzania anasema kama wanaingia kwa lengo moja la kudhibiti ghasia, basi watafanikiwa, lakini kama wataingia na tamaa nje kusaidia kwao, basi hawawezi kufanikiwa. Maoni ni mengi kwelikweli, Patrick Ndwimana. Lakini kwa haraka haraka, tukiangalia yale yanayovuma katika mitandao ni sakata la Tanzania eh, kuzuia shirika la ndege la Kenya kufanya safari zake. Sasa lile katazo, ama kufutio kile kibali, kumeondolewa na hivi sasa Kenya Airways inaruhusiwa tena kwenda Tanzania kama kawaida. Na zile ndege za mizigo za Tanzania zitaruhusiwa. Zitaruhusiwa vile vile e, kupita pale Kenya, kama kuna mzigo wa kupeleka nchi nyingine itaruhusiwa kuingia, maanake ushindani ndio ulikuwa hapo aaf Afadhali. Afadhali. Afuweni. Afuweni. Aya, Mourinho katimliwa. Mourinho katimliwa, huyu jamaa mimi sielewi, na mkataba wake ungemalizika mwezi Juni mwaka huu mm-hmm. Sasa timu ya AS Roma imemtimua na sijui atakwenda wapi sasa hivi, maanake ah, amepita siku nyingi sana na kila mara anatimuliwa. Maanake ni kwamba viashirio vinaonyesha kwamba hali sio nzuri kwake, bora abaki tu kuwa mchambuzi wa kwenye televisheni. Anaitwa special one, special one. Haya basi, naona ndio hivyo tena. Vio Express uh, tunaelekea mwishoni au kingoni, tunatamatisha Vio Express. Tulikuwa mm -hmm pamoja na Ligongo hapa, Patrick Lwimana upande mwingine, produse au mwongozaji wa kipindi Fyona wa Mai anasema atatublokee blokee. <laughs> Haya, kwaherini, jioni jema <laughs> African James Bond