Hivi sasa ni saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Vikosi vya Israel vilifanya mashambulizi mapya ya anga kote ukanda wa Gaza wakati wizara ya afya inayoendeshwa na Hamas huko Gaza imesema Jumatatu kuwa mashambulizi ya Israel yaliua zaidi ya watu mia moja na thelathini siku moja iliyopita. Jeshi la Israel limesema Jumatatu kuwa operesheni zake ni pamoja na kuwaua wanamgambo watano kaskazini mwa Gaza ambao walikuwa wakijaribu kupata silaha, pamoja na mashambulizi ya anga na ardhini ambayo yaliharibu ghala za kuhifadhi silaha katika eneo la Khan Yunis kusini mwa Wizara ya afya ya Gaza, ambayo haitofautishi kati ya wapiganaji na raia katika idadi ya watu waliouawa, imesema Jumatatu kuwa idadi ya waliokufa kutokana na kampeni ya kijeshi ya Israel iliongezeka hadi elfu 24 na mia moja, huku wengine zaidi ya 60 wakijeruhiwa. Israel ilianza kampeni yake ya kijeshi ya kuliangamiza kundi la Hamas baada ya wapiganaji wa Hamas kuvuka mpaka na kuingia kusini mwa Israel Oktoba 7 na kuwaua watu mbili na kuwateka nyara watu mia mbili na arobaini katika shambulio hilo la kigaidi. Wakomoro walipiga kura katika uchaguzi wa rais siku ya Jumapili, huku rais wa sasa Azali Asumani akisema anaimani kupata ushindi, wakati upinzani unadai kulikuwa na udanganyifu katika uchaguzi. Viongozi kadhaa wa upinzani katika visiwa vya bahari ya Hindi walikuwa wamewataka wapiga kura kususia uchaguzi huo, ambapo wagombea watano wamejitokeza dhidi ya Asumani mwenye umri wa miaka sitini na mitano kushika nafasi hiyo ya juu. Ninaimani kwamba nitashinda duru ya kwanza ni Mwenyezi Mungu ambaye ataamua na watu wa Komoro, rais alisema baada ya kupiga kura katika mji wake wa Misoje, nje kidogo ya mji wa Moroni. Kama nitashinda duru ya kwanza itaokoa muda na fedha, aliongeza. Lakini wagombea wa upinzani walishutumu udanganyifu na masanduku kujaa kura katika maeneo kadhaa, baada ya upigaji kura kuanza kwa kuchelewa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Mafuriko makubwa yaliikumba Mauritius siku ya Jumatatu wakati kimbunga cha hatari cha kitropiki kilipokuwa kinakaribia katika taifa hilo la kisiwa cha bahari ya Hindi baada ya kukumba eneo la Reunion la Ufaransa. Picha zilizochapishwa na vyombo vya habari vya eneo hilo katika kisiwa kidogo cha zilionyesha magari ya kizama au kuchukuliwa na maji yaliyofurika mitaani. Uwanja wa ndege wa kimataifa ulitangaza kuwa utafungwa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za huko hadi itakapotolewa taarifa zaidi, wakati mabenki, ofisi za serikali na biashara nyingine za binafsi zikifunga ofisi na kuwarudisha wafanyakazi nyumbani. Idara ya hali ya hewa ya Mauritius MMS imesema katika taarifa yake kwamba tahadhari ya kimbunga cha daraja la tatu kati ya viwango vinne imeanza kutumika na kuwashauri wananchi kukaa katika sehemu salama, huku hali ya mvua ikitarajiwa katika saa zijazo na mkuu wa zamani wa wafanyakazi katika jeshi la Burkina Faso ambaye alifutwa kazi mwezi Oktoba ametekwa nyara kutoka nyumbani kwake na watu wasiojulikana waliokuwa na silaha. Vyanzo karibu naye vimeeleza Jumatatu walifunga kitongoji, wakaizingira nyumba yake kabla ya kumchukua. Chanzo cha usalama kilicho karibu na mkuu huyo wa zamani wa polisi kilieleza shirika la habari la AFP, luteni kanali Evrald Somda alichukuliwa Jumapili kutoka nyumbani kwake katika mji mkuu wa Gadugu. Aliongeza, hatujui kama ni kukamatwa kwa amri ya jeshi au mamlaka ya mahakama au kama ni utekaji nyara mwingine. Chanzo kingine karibu na Somda kilisema Somda alifutwa kazi wiki moja baada ya maafisa wanne wa polisi kukamatwa kwa tuhuma za kuhusika katika njama dhidi ya serikali. Mwisho wa habari za dunia kutoka Washington. Naitwa mkamiti Kibayasi. Sekunde chache utakuwa naye Id Ligongo katika kipindi cha kwa Undani. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunakualika katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tutaangalia masuala mawili, la kwanza likiwa ni hatua ya chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA nchini Tanzania kutangaza maandamano ya nchi nzima hapo Januari 24 ikiwa ni kupinga kile walichokiita miswada ambayo haikidhi matakwa ya kidemokrasia ya uchaguzi. Sehemu ya pili tutaangalia uchaguzi wa leo wa Iowa ambapo chama cha Republican kitakuwa katika harakati za kushawishi wajumbe kuchagua wale wagombea ambao wanaona wanafaa, ama anayefaa kupeperusha bendera ya chama hicho katika uchaguzi ujao wa uraisi na chaguzi nyingine. Ninaye kukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo <tipos> nam katika kwa undani hii leo, moja kwa moja tunaanzia nchini Tanzania, ambapo mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA, Freeman Mbowe ametangaza maandamano kwa wanachama na wapenzi wa chama hicho yatakayofanyika Jumatano, Januari 24 mwaka huu wa 2024 kushinikiza serikali kuzingatia maoni na mapendekezo ya wadau wa uchaguzi nchini humo. Kauli ya mwenyekiti wa Chadema imekuja wakati kamati ya bunge ya utawala, katiba na sheria ikikamilisha e, sheria iliyosomwa bungeni Novemba 2023 Miswada hiyo ni mswada wa sheria ya uchaguzi wa rais wa bunge na madiwani wa mwaka 2023, mswada wa sheria ya tume ya taifa ya uchaguzi wa mwaka 2023, na, na mswada wa sheria ya marekebisho ya sheria za vyama vya siasa wa mwaka 2023. Chadema yenyewe imetangaza maandamano hayo ikiwa na adhma ya kutaka wale wote ambao wanapenda demokrasia kushirikiana nao ama kuungana nao. Mwenyekiti wa Chadema alieleza kwamba anaagiza viongozi wa chama wa mikoa yote kuanza maandalizi na kuitaka serikali ijue kwamba e, wenyewe hawafanyi utani. Viongozi wa mikoa walitakiwa e, kuwaeleza vilevile viongozi wa wilaya, kata na mitaa kuanza maandalizi ngazi zote hadi E, taratibu zile ambazo zinafanywa ndani ya sekretarieti ya chama hicho, ili kuhakikisha swala hilo linafahamika ama linafanikiwa. Anasema kwamba wanataka kuhamasisha majirani kujitokeza na itakuwa ruti yenye maumivu. Alisema Mboe kwamba tathmini ya kamati kuu ya chama hicho imejiridhisha kwamba serikali haitaki kuwepo kwa maboresho ya msingi katika mfumo wa uendeshaji wa uchaguzi nchini humo na ukuaji wa demokrasia. Tumsikilize Mbowe. Twende tukajipange tukaliamshe jiji la Dar es Salaam. Mageuzi popote duniani huanzia katika miji mikuu. Kenya, mageuzi yanaanzia Nairobi siku zote. Lusaka, Zambia, ndio chimbuko la mageuzi katika nchi ya Zambia, Lilongwe Malawi. Lakini Dar es Salaam inaonekana iko kimya, sio kwa sababu imeridhika, ni kwa sababu imeamua kuwa wastaarabu. Tunawashawishi sasa huo ustaarabu ufike mwisho, ili taifa hili likaongozwe kwa misingi ya haki, tukawapate viongozi wanaotokana na sifa Akiendelea kuzungumza kwenye mkutano na waandishi wa habari, Mbawe amesema rais Samia aliunda kikosi kazi kilichotumia fedha nyingi za Watanzania na aliandika ripoti yake na kuweka mapendekezo makhususi juu ya haja na nia ya kuwa na tume huru ya uchaguzi. Lakini katika hali ya kushangaza, miswada iliyowasilishwa bungeni haikuzingatia mapendekezo ya kikosi hicho cha rais mwenyewe. Amesema hata wadau wengine wakiwemo vyama vya siasa, asasi za kiraia, viongozi wa dini na makundi mbalimbali mbali ya kijamii, walitoa maoni yao kuhusu umuhimu wa kuwa na tume huru ya uchaguzi. Hata hivyo, msemaji mkuu wa serikali Mobare Matinyi amesema miswada hiyo ilipelekwa bungeni kwa utaratibu wa kawaida, ndiyo maana wadau wakaruhusiwa kutoa maoni kwa lengo la kuboresha mahali walipoona kuna upungufu. Akizungumza na gazeti la Mwananchi msemaji wa jeshi la polisi David Misime amesema jeshi la polisi lenyewe lina majukumu ya msingi mbali ya kulinda maisha ya watu na mali zao, pia ni pamoja na kulinda amani na kusimamia sheria. Jeshi la polisi wameeleza kwamba wamesikia tamko la Chama cha Demokrasia na Maendeleo Chadema, na wakaweka bayana kwamba ni mapema sana kusema au kutoa tamko lolote, lakini katika hali ambayo bado inashangaza Mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Albert Shalamila alitoa tangazo kwamba kutafanyika usafi katika jiji la Dar es Salaam kwa tarehe 23 na 24. Usafi huo utafanywa na vikosi vya ulinzi na usalama. Moja ya tarehe ambazo ametangaza inaambatana na ile tarehe ambayo Chadema wamepanga kufanya maandamano hayo, jambo ambalo linaonekana kabisa kwamba labda ni kwa ajili ya kuzima maandamano hayo. Hebu tumsikilize mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam. tumepana tarehi yakuwepo ka ogedumbili mika kaas, lakini Dar es Salaam hatumepana umbili. Sasa niwaomba sanauizaa kanisa tukawe na balozi wazuri kwenye swala la usafi kwa mazikir na mkanawalozi kwelu, na kwa maana hiyo sisi serikali tumeamua tarehe ishirini na tatu tarehe ishirini na nne ya mwezi huu wa kwanza elfu mbili utafanya usafi katika mkoa mzima kwa kushirikiana vyombo vya dola. Kwa hiyo vyombo vya dola vutatabaa katika mkoa wetu wote. Kwa hiyo mkiona ta wanajeshi wengi barabarani ta t, msiogope, mjue katafanya usafi wa jiji pakatisana Kutokana na hayo yote nikazungumza na aliyekuwa mkurugenzi wa kituo cha haki na sheria nchini Tanzania, Dr. Helen Kijo Bisimba, na nikataka kujua nini maoni yake juu ya hili, na kwanza kutaka kujua haki ya Chadema kuandamana iko vipi, swala la maandamano ilo tenyewe maandamano kwa wale wanaotaka kuandamana hiyo ni haki, ni kitu ambacho kiko kiko katiba, wanaruhusiwa kuandamana, wana haki ya kuandamana wakiwa wenyewe wamepanga sababu zao, na kama kuna taratibu zinazotakiwa kufanyika ambazo mara nyingi ni kutoa tu taarifa kwa polisi, ili wajue kwamba kuna watu watakuwa huko kwenye maandamano. Eh, ndio inachotakiwa kusema kweli, maandamano ni haki. Mimi nimekuwa mi, nikisikiliza hao wanaotaka kuandamana, kwa nini wanataka kuandamana, nimeona mi, kwa wao walivyojipanga walikuwa na sababu zao, ambazo hizo sababu zimewafanya waone wanaweza wanataka sasa waeleze wajieleze kwa njia hiyo, kwa sababu wameelezea kwamba wamejaribu njia nyingi, njia nyingi za kukutana, kuelewana, kufuatilia vitu, wameona hazifanyi kazi. Kwa hiyo wamesikiri kwa kuandamana labda ndio sauti yao ikasikika, kwa sababu hiyo ni njia mojawapo ya, ya, ya kujieleza kwa hiyo kwa wao kusema wanaandamana hiyo ni haki yao, kwa sababu ni moja ya njia za watu kujieleza, wakitaka na wanaruhusiwa kikatiba. Kuna wale ambao wanaeleza kwamba kabla ya kutoa tangazo ni vyema ukatoa e, maombi kwa mamlaka husika na wakupe ruhusa, ndipo utangaze hayo maandamano. Hili nalo uh, unalionaje daktari? Kwenye sheria hakuna kutoa, kuomba ruksa, kinachotakiwa ni kutoa tu taarifa kwamba tuna tegemea kuandamana tareh fulani na polisi inatakiwa kuwapa ulinzi na kuona labda waambia iye tarehe, mnataka kuandamana, njia mnataka kupitia, labda itakuwa na hiki na hiki, wanaweza kuwaambia. Kwa hiyo wao wanaweza wakatoa taarifa tu kama walivyofanya, hata bila kuwaambia polisi, kwa sababu mia yao ni kuandamana. Lakini tukija kuangalia sasa, zile hoja zao ambazo umezieleza kwamba wameweka bayana kwa nini wanaandamana, kwa mtu ambaye anaweza asielewe mazingira yenyewe ya Tanzania. Uh, unaweza kueleza vipi, kwa namna gani unadhani, eh, swala hili pengine lilikuwa linawezekana kabisa kumalizwa kwa mijadala na si kuandamana? Huyo mwenyekiti alielezea jinsi ambavyo wamejaribu wenye, jinsi alivyokuwa wanajaribu kuwafikiana maridhiano hayo na Rais alivyokuwa amezungumzia maridhiano, lakini pia eh, swala la katiba wanajua ndio liko kubwa pia, na ilikuwa inaonekana ni vyema kuwepo na katiba mpya kabla ya uchaguzi ama pawepo na mabadiliko ya katiba sehemu zile niini nyeti lakini sasa badala yake, zimeletwa sheria mabadiliko tu ya sheria. Na sasa katika mabadiliko hayo ya sheria, watu walikwenda kuongea na kuongea na kamati zinazohusika na hiyo, pia nadhani iliwakatisha wengi tamaa, jinsi maoni yalivyokuwa yanachukuliwa na kiasi ambacho haionekani kama kweli pataweza kuleta mabadiliko yoyote ya maana na ya msingi, kuelekea uchaguzi mkuu na hata uchaguzi wa serikali za mitaa. Kuna hili swala ambalo limejitokeza vilevile. Uh, tumemsikia mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam akiweka bayana kwamba kwa sababu baadhi ya mikoa ya Tanzania kumezuka mlipuko wa kipindupindu, ni vyema jiji la Dar es Salaam likafanyiwa usafi na vyombo karibu vyote vya ulinzi na usalama kwa tarehe 23 na 24. 24 ndiyo hiyo ambayo imetangazwa na Chadema. Je, hili kweli ni swala la kufanya usafi au ni swala la kuzima uh, maandamano haya? Kwako wewe unaonaje? Mimi nadhani hii ni mbinu ya kitoto tu, ni mbinu ya zamani, walishaitumia tena wakati mwingine, na ufahamu kabisa kama kuna suala la kipindupindu, wasafishaji wa masuala hayo isingekuwa ni vyombo vya usalama, ingekuwa ni wananchi. Wananchi ndo huwa tunatokaza kufanya usafi kwenye maeneo yote ambayo yanatuhusu, na hata mwisho wa wiki huwa ni siku ambazo ziliwekwa kabisa za usafi. Kwa hiyo hiyo kwa tarehe hizo ni kwamba kabisa, yani hata mtoto mdogo atakwambia kwamba wamefanya mambo kama ya kutishia kwamba vyombo vya usalama vitakuwa huko vinafanya usafi ili watu wagogope kwenda kwenye hayo hayo maandamano. Mimi ndio navyoona kabisa, haihusiani kabisa na swala la usafi, usafi swala, kwa sababu swala la usafi ingekuwa ni swala letu wananchi, kwa sababu ndio huwa tunafanya usafi panapobidi kufanya usafi, na kama unafahamu kwa muda mrefu sana jiji la Dar es Salaam pamekuwa na siku za usafi. Na sasa siku za Jumamosi asubuhi kabla mpaka saa nne ni siku za usafi. Kwa hiyo kama mkuu wa mkoa aliona kuna hilo tishio la kipindupindu, angeitisha usafi kwa wananchi, tutoke wote tufanye usafi, na sio majeshi yetu, na si kazi ya majeshi kufanya usafi. Tumemwona vilevile vile mwenezi wa chama tawala, chama cha Mapinduzi, bwana Paul Makonda akiwataka viongozi wa chama hiki cha demokrasia na maendeleo, Chadema, e, kama chama kikuu cha upinzani hapo Tanzania kukutana na kufanya kama mdahalo badala ya kuitisha maandamano. Unadhani ana hoja kwenye hili? Mimi sioni hoja yake, hasa ni itu mdahalo, sijui ni wa nini, kwa sababu kama mdahalo wako kwenye maongezi huko siku zote, kama yameshindikana, sasa watakuwa na wanafanya mdahalo wa kuongea nini? Na watakuwa nani wanaofanya huo mdahalo, kwa sababu inaelekea sasa maongezi yao yamevunjika, yalikuwa maongezi ya hivyo vyama, hicho chama kilichoko madarakani na hicho chama kikuu cha upinzani. Sasa kama ameshindikana, watafanya mdahalo wa namna gani? Inabidi wangeambizana kabla hao hawajatoka kuja kusema wanaandamana. Kao mi nadhani, sioni hoja yake hasa hapo ni pi, na hili linatoa tafsiri gani? Maanake katika miaka ama utawala uliopita tuliona vyombo mbalimbali, taasisi mbalimbali duniani kote zikinyoshia kidole Tanzania kwa masuala hasa ya demokrasia na uhuru wa watu kujieleza na kadhalika. Je, kwa hili au tathmini yako kiujumla, kwa hivi sasa e, hali ikoje? Tanzania imekuwa haipaswi kunyoshewa kidole au bado kuna masuala ambayo unayaona bado yanaleta hali ambayo si nzuri kwenye e, sekta hii, kwenye suala la hiyo ambayo watu walikuwa wanalaumiwa. E, vidole viliacha kunyooshwa watu walivyopata imani kwamba tumepata rais mpya mwanamke na kweli, rais alipoanza akaanza kwa kueleza mambo ambayo yalionekana kweli yanakwenda vizuri, na hivyo vyama vikaanza kuingia kwenye mwafaka. Lakini ukumbuke kwamba zile sheria ambazo zilikuwa zinaminya hiyo uhuru hazikuwahi kubadilishwa, ziko vile vile. Na siku za sio nyingi sana hapo nyuma kidogo, tumeona mambo yale yaliyokuwa yanafanyika wakati ule, ya watu kubambikiwa makesi, watu kupotea, nini, yakaanza yameanza kama vile kuzuka upya. Kwa hiyo tuoni kabisa kwamba vidole vinapaswa kuacha kunyooshwa sababu hakuna jipya kubwa. Ilikuwa ni matumaini na matamanio, lakini hayajazaa matunda kwa kweli. Ni Dkt. Helen Kijo Bisimba akizungumza nami katika sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia uchaguzi wa leo wa jimbo la Iowa, ambapo ilikiwa ni jaribio la kwanza la msimu wa mchujo wa urais wa 2024 katika usiku wa leo hapa Marekani ambapo wa Republican wa Iowa watakusanyika katika maeneo ya mikutano katika jimbo zima na kumpigia kura mtu ambaye wanaona kabisa anastahili kupeperusha bendera ya chama cha Republican katika uchaguzi wa uraisi. Rais wa zamani Donald Trump ambaye kura zinaonyesha anaongoza kwa kiwango kikubwa katika uwanja huo wa uchaguzi huko Iowa anatafuta ushindi wa uhakika katika uh, vikao vya uchaguzi gavana wa zamani wa jimbo la South Carolina Nikki Haley na gavana wa Florida uh, Ron DeSantis wanalenga wenyewe kushinda matarajio yao yakiwa kwamba usiku wa leo utakuwa ni muhimu kabisa kuonyesha mwelekeo wa uchaguzi ndani ya chama hicho, e, cha Republican. Tumezungumza na profesa Monda, na kwanza nikamuuliza e, hali ikoje kuelekea uchaguzi wa leo. Kitakuwa ni kitendawili kigumu, kwa sababu hali ya anga, mazingira ya anga ni magumu kuna barafu nyingi na vipimo vya baridi vimeshuka zaidi na tena zaidi. Kwa hivyo uh, itakuwa vigumu kwa waga kura kujitokeza kuweza kufanya zile kongamano au kokas zao, eh, kuamua ni nani atakayeweza ata kushinda jimbo hilo, lakini kihistoria imeonekana bayana ya kwamba Donald Trump anaunguaji uunguaji Uh, mwingi wa uh, wapiga kura. Kwa hivyo mazingira haya magumu pengine huenda yakamsaidia, kwa sababu ana wafuasi wengi sugu ambao hawangeweza kupenda uh, kutopiga kura, kwa sababu yeye yuko kwenye tikiti na wangependa sana uh, achuane na Rais Joe Biden uh, kwa uchaguzi mkuu ujao. Kwa sasa wapiga kura wa Iowa watatoa uamuzi wa, wa kwanza wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na 2024 wakizingatia ni nini hasa chama cha Republican kinapaswa kuchukua dhidi ya rais Joe Biden mnamo hapo mwezi Novemba. Rais wa zamani Donald Trump anaongoza kwa kiwango kikubwa cha juu ya washindani wake wa urais wa Republican, eh, ndani ya wale waliojitokeza katika chama cha eh, hicho ndani ya jimbo la Iowa ambapo kwa mujibu wa lile daftari la wapiga kura ambalo uh, limejumuishwa katika mji mkuu wa jimbo Dimoy uh, kituo cha televisheni cha NBC pamoja vilevile vile, na Mediacom kulingana na utafiti wao wa maoni uh, kabla ya hali ya kuelekea katika uchaguzi wa leo kwa ujumla ilionyesha asilimia 48 ya washiriki wa mkutano wanasema Donald Trump atakuwa chaguo la kwanza, wakati asilimia 20 wakimtaja gavana wa South Carolina Nikki Haley, huku asilimia 16 wakimtaja gavana wa Florida uh, Ron Desantis, katika hali hiyo ambayo uh, inaelekea kujitokeza katika uchaguzi uh, wa leo. Sasa uh, Profesa David Monda, lakini licha ya hali hii unatabiri vipi ugombea wa Uh, Donald Trump. Kiujumla ni vigumu kutabiri kwa wakati huu, kwa sababu ana kesi nyingi kwenye mahakama, sio tu kesi ambazo zinapinga kuwekwa kwake kwenye debe uh, au kwenye kura kwenye kinyan, kinyang'anyiro hiki cha kugombea upande wa wana Republican, lakini pengine hata kwa uchaguzi mkuu uh, lakini pia ana changamoto zingine nyingi u tena za kisheria za kukiuka katiba kwa njia moja au nyingine. Kwa hivyo itabidi mahakama kuu uh, iamue bayana ya kwamba kweli uh, Donald Trump anaweza kusalia kwenye tikiti kwenye chama cha Republican au apigwe kalamu. Hilo ni jambo la kisheria ambalo lazima litajadiliwa siku za mbele, lakini tukiangalia kile ambacho kinaonekana kiko hatarini kwa wagombea hao wengine matokeo ya mijadala yanaweza kusaidia kujenga au kuvunja kasi ya wagombea wanaposhindana kupata wajumbe wa kutosha eh, kuwa mteule wa chama cha Republican na kuchuana na rais wa sasa wa Marekani, eh, Joe Biden hapo Novemba. Kampeni za rais Biden zinatazama kwa karibu kabisa uchaguzi wa leo. Ee, ambapo kile kinachoonekana watazidi kumwangalia rais wa zamani Donald Trump, huku hali ya chama hicho cha Republican eh, nini ambacho kinakwenda kufanya ikizingatiwa kwamba rais huyu hivi sasa bado ana mashtaka mengi tu ya kisheria katika mahakama. Mkurugenzi wa mawasiliano wa kampeni ya rais Biden Michael Taylor alisema kampeni hiyo imejawa na msisimko kwa ajili ya kuangalia uchaguzi wa leo na nini kitafuata, na vilevile vile atatazama kwa ukaribu kabisa kuona kile ambacho kitajiri leo usiku. Iowa tayari kuwapa watu wa Marekani tofauti kubwa kati ya rais Biden e, ambaye anapigania zaidi uhuru na demokrasia na watu wenye msimamo mkali, yani wa kampeni za bwana Trump ambazo zinakuja na ile kauli mbiu yake ya fanya Marekani kuwa bora tena, ambapo wanataka kuondoa muundo wa kidemokrasia kwa kile ambacho kinaonekana kwa kampeni za Rais Donald Trump. Wakati wa vikao vya Iowa vinapoanza majira ya saa mbili usiku kwa saa za Marekani Mashariki. Eh, wajumbe wa mkutano wa Republican watapata fursa ya kusikiliza hotuba za hiari kutoka kwa wawakilishi wa wagombea hao. Sasa tutarajie baada ya leo, baadhi ya wagombea kujitoa kutokana na matokeo ya leo. Uh, profesa Monda, itategemea kwa kiwango fulani ikiwa, eh, Ron Desantis hataweza kufanya vizuri kwenye nyang'anyiro kwenye jimbo la Iowa pengine atajitoa kwenye kinyang'anyiro chenyewe. Na pia Nikki Haley akiweza kuwa nambari mbili hivi au nambari tatu karibu na Donald Trump, tena atajitia fora, kwa sababu Nikki Haley ni kama amekuwa akiongezeka na umaarufu eh, hizi siku za hivi karibuni, hususan kwenye eh, jimbo lita litakalofuatia la New Hampshire, lakini upande wa Donald Trump ni kwamba eh, sio eh, hatu, hatuangazii kama atashinda ama hatashinda. Ni bayana atashinda, lakini kiwango kipi ataweza kushinda nacho kwenye kinyang'anyiro hiki. Akiweza kupata zaidi asilim ya asilimia hamsini za kura kwenye kinyang'anyiro hichi, basi itakuwa tena ni vigumu sana kwa wapinzani wake kuendelea kumpinga kwa kupata tikiti upande wa na Republican, lakini akija chini asilimia hamsini ya kura, yani Donald Trump, basi ataong, uh, wapinzani wake wataongezewa motisha kujaribu kumpinga kama mgombea mbadala kuweza kuchuana na Joe Biden kwenye uchaguzi mkuu mwezi wa Novemba. Umuhimu wa uchaguzi wa leo unaonekana kabisa hata kwa wagombea hawa watatu wakuu wa urais wa uh, Republican, yani Donald Trump, Nikki Haley na Ron De Santis, na washirika wao wakuu ambapo wamechangia zaidi ya asilimia sabini ya matumizi yote ya matangazo ya Iowa tangu mwanzo wa 2023 ambayo ni zaidi ya dola milioni 90. Dola milioni 123 katika matumizi ya matangazo yanapita kwa mbali dola milioni 84 ambazo kampeni na vikundi vilitumia katika utangazaji kabla ya mijadala ya uchaguzi wa mwaka wa 2020 wa Iowa wakati wa kuwa wakipigania kumtafuta mgombea wa chama chao. Matumizi ya kuunga mkono Nikki Haley na Ron DeSantis katika mikutano ya Iowa yamezidi dola milioni 70 kwa pamoja, zaidi ya nusu ya jumla ya dola milioni 123 katika matangazo yaliyotumiwa na wagombea wote wa chama cha Republican kufikia Januari kumi na mbili. Wa Republican wa Iowa ambao wako tayari kustahamili viwango vya joto vya chini kabisa wanatazamiwa kuanzisha mchakato huo hii leo sasa. Profesa David Monda, mtu anaweza kujiuliza kwa nini wagombea wanatumia fedha nyingi na nguvu nyingi. E, je uchaguzi wa Iowa una umuhimu gani hasa kihistoria? kwa sababu ni, unajua ni, Yeah, ni desturi ya upigaji kura ya hapa Marekani e. Kilicho muhimu kwa wale ambao wanafuatilia ni kuku, kuku, kukumbuka ya kwamba uchaguzi huu si uchaguzi mkuu wa kitaifa, ni uchaguzi wa chama wa kitaifa. Asante sana Profesa Davin Monda kwa kueleza haya yote na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kwa nami.